Thuế TNCN với nhân công thời vụ trong cty xây dựng

• Thread starter giang3v
  • Ngày gửi
giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Các anh chị trên diễn đàn có anh chị nào làm Quyết toán thuế TNCN đối với nhân công thuê ngắn hạn trong Cty xây dựng làm ơn giúp em với ạ! Em ko biết phải xử lý như thế nào với phần nhân công ấy ạ.
Em cảm ơn nhìu a!
:wall::wall::wall::wall::wall:........

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Các anh chị trên diễn đàn có anh chị nào làm Quyết toán thuế TNCN đối với nhân công thuê ngắn hạn trong Cty xây dựng làm ơn giúp em với ạ! Em ko biết phải xử lý như thế nào với phần nhân công ấy ạ.
Em cảm ơn nhìu a!
:wall::wall::wall::wall::wall:........

Bạn cứ kê khai toàn bộ những nhân công này và số tiền đã chi trả cũng như số thuế đã tạm khấu trừ vào bảng kê 5B/BK-TNCN. (Riêng với những lao động đã có tạm khấu trừ thuế thì phải có Chứng từ khấu trừ thuế nhé).
Cty mình cũng là cty xây dựng, ngoài số lđ thuê ngắn hạn còn 1 số lao động làm việc từ tháng 7 đến tháng 12. Hầu hết những LĐ này đều đã lập bản cam kết mẫu 23 cả. (Bên mình bây giờ hễ nhân lao động thời vụ là nhắc họ nộp Bản foto CMND và yêu cầu lập bản cam kết). Khi QT mình kê khai tất cả, đ/v những lao động có thu nhập > 24.000.000 đ (đều có t/g làm việc là 6 tháng) thì chuyển qua bảng 5A - yêu cầu làm giấy ủy quyền (dĩ nhiên là họ chỉ nhận thu nhập duy nhất từ cty mình); tính lại theo biểu thuế lũy tiến; và quyết toán hộ cho họ.
Còn những LĐ không lập cam kết và có khấu trừ thuế 10% thì mình đã xuất chứng từ khấu trừ thuế cho họ. Mình có thuận lợi là Sếp chi khoản 10% nếu có cho LĐ nên họ không phiền hà gì cả.
Ngoài ra mình còn lập Danh sách LĐ nộp cam kết để kèm theo hồ sơ quyết toán nữa. Phần lớn những lao động này mình đều đã đăng ký MSTCN & đăng ký GTGC cho họ.
Chỉ là liệt kê những gì mình đã làm cho bạn biết- Mong giúp được chút ít cho bạn.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Bạn cứ kê khai toàn bộ những nhân công này và số tiền đã chi trả cũng như số thuế đã tạm khấu trừ vào bảng kê 5B/BK-TNCN. (Riêng với những lao động đã có tạm khấu trừ thuế thì phải có Chứng từ khấu trừ thuế nhé).
Cty mình cũng là cty xây dựng, ngoài số lđ thuê ngắn hạn còn 1 số lao động làm việc từ tháng 7 đến tháng 12. Hầu hết những LĐ này đều đã lập bản cam kết mẫu 23 cả. (Bên mình bây giờ hễ nhân lao động thời vụ là nhắc họ nộp Bản foto CMND và yêu cầu lập bản cam kết). Khi QT mình kê khai tất cả, đ/v những lao động có thu nhập > 24.000.000 đ (đều có t/g làm việc là 6 tháng) thì chuyển qua bảng 5A - yêu cầu làm giấy ủy quyền (dĩ nhiên là họ chỉ nhận thu nhập duy nhất từ cty mình); tính lại theo biểu thuế lũy tiến; và quyết toán hộ cho họ.
Còn những LĐ không lập cam kết và có khấu trừ thuế 10% thì mình đã xuất chứng từ khấu trừ thuế cho họ. Mình có thuận lợi là Sếp chi khoản 10% nếu có cho LĐ nên họ không phiền hà gì cả.
Ngoài ra mình còn lập Danh sách LĐ nộp cam kết để kèm theo hồ sơ quyết toán nữa. Phần lớn những lao động này mình đều đã đăng ký MSTCN & đăng ký GTGC cho họ.
Chỉ là liệt kê những gì mình đã làm cho bạn biết- Mong giúp được chút ít cho bạn.

Làm thế mới đúng! không chắc nào tốt hơn là cam kết và CMND phô tô, cá nhân phải chịu trách nhiệm trước pháp luật

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok

làm sao để xuất chứng từ thuế cho công nhân được vậy bạn? mình cũng đang điên đầu vì vấn đề này đây. Bạn chỉ giúp mình với

N

nhattrungvu20479

Guest
22/7/09
2
0
0
Tp.HCM
Bạn ơi cty mình cúng hoạt động trong xây dựng cũng đang vứớng mắc vụ lao động thời vụ đây các pác ơi. Công ty mình ở Hn ngoài HN bên thuế có yêu cầu hợp đồng lao động thời vụ ngoài photô CMND, cam kết thu nhập còn phải có sơ yếu lý lịch. Các pác biết rồi đấy công nhân lao động thời vụ nay đây mai đó thì làm sao làm được so yếu lý lịch cơ chứ. Các pác có cách nào gờ giùm em với. Các pác có văn bản quy định nào về vấn đề này không, hồ sơ nhân công không có sơ yếu lý lịch có được không các pác tư vấn giùm em nhé

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Bạn ơi cty mình cúng hoạt động trong xây dựng cũng đang vứớng mắc vụ lao động thời vụ đây các pác ơi. Công ty mình ở Hn ngoài HN bên thuế có yêu cầu hợp đồng lao động thời vụ ngoài photô CMND, cam kết thu nhập còn phải có sơ yếu lý lịch. Các pác biết rồi đấy công nhân lao động thời vụ nay đây mai đó thì làm sao làm được so yếu lý lịch cơ chứ. Các pác có cách nào gờ giùm em với. Các pác có văn bản quy định nào về vấn đề này không, hồ sơ nhân công không có sơ yếu lý lịch có được không các pác tư vấn giùm em nhé

bạn tham khảo điều này trong Bộ Luật lao động nhé.

Bộ Luật Lao động
Của Nước Cộng Hoà Xã Hội Chủ Nghĩa Việt Nam

Điều 28
Hợp đồng lao động được ký kết bằng văn bản và phải được làm thành hai bản, mỗi bên giữ một bản. Đối với một số công việc có tính chất tạm thời mà thời hạn dưới ba tháng hoặc đối với lao động giúp việc gia đình thì các bên có thể giao kết bằng miệng. Trong trường hợp giao kết bằng miệng, thì các bên đương nhiên phải tuân theo các quy định của pháp luật lao động.

N

nhatminhxinh

Sơ cấp
24/1/10
3
0
0
38
ha long
có bác nào gặp phải trường hợp lao động ký hợp đồng từ 1-3 năm nhưng tháng 12 mới vào làm chưa? Công ty em có mấy trường hợp, em đang vò đầu bứt trán mà vẫn chưa biết giải quyết thế nào cả. Các bác giúp em với!

R

RUMS

Guest
25/1/10
67
2
8
Hà Nội
Công ty mình cũng là công ty xây dựng, hiện tại mình cũng đang làm quyết toán thuế TNCN cho toàn công ty, cho mình hỏi là đối với những công nhân chưa làm đký mã số thuế thì làm quyết toán như thế nào? Mình làm theo phần mềm 2.5.1 thì ko cho tích vào ô CQCT QT, hic...

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
làm sao để xuất chứng từ thuế cho công nhân được vậy bạn? mình cũng đang điên đầu vì vấn đề này đây. Bạn chỉ giúp mình với

Hôm qua bận ko vào DĐ nên hôm nay mới trả lời bạn. Thật ra đề tài này cũng đã có trên diễn đàn rồi. Nếu lướt kỹ 1 chút là thấy ngay. Mình cung cấp cho bạn 1 số trang sau :
- Nếu chưa có cuốn biên lai, chứng từ khâu trừ thuế thì bạn vào trang này : http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=71443 để xem hướng dẫn.
Tham khảo thêm trang của Cục thuế TP.HCM :
http://www.hcmtax.gov.vn/huongdan.aspx?itemid=342

- Cách ghi chứng từ thì vào trang này nhé : http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=71705

Mình thì tháng nào có phát sinh tạm khấu trừ 10% là xuất ngay cho lao động. Nhưng bây giờ thì hầu như lao động nào cũng làm cam kết nên không khấu trừ thuế cho họ nữa.

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
be chi ơi. làm cam kết thu nhập không vượt quá 48 tr 1 năm đó hả

X

xig

Sơ cấp
8/4/10
38
1
6
xuan loc
Các bác ơi. giúp cháu với vì cháu mới vào làm kế toán cho công ty xây dựng, năm 2009 công ty cháu làm rất nhiều công trình ngắn hạn nên không kí hợp đồng với công nhân. Vây lúc này con phải quyết toán thuế TNCN như thế nào cho đúng. Mà nếu lúc này có làm cam kết thì cũng không kịp nữa, vậy con phải làm sao? các bác giúp cháu với?

T

tholan

Sơ cấp
23/3/09
8
0
0
TP.HCM
Mình cũng đang đau đầu vì QT thuế TNCN đây. Công ty mình cũng vậy đó, LĐ thời vụ thuê họ làm xong công trình thì họ cũng nghỉ. Đã có ai làm QT chưa vậy? cho mình hỏi Cty mình có một số người chưa có MST nhưng có ký HĐLĐ kê khai lên bảng kê 05A đánh dấu vào phần QT tại CQCT rồi ghi mà phần mềm HTKK báo KK sai. Bây giờ ko biết làm thế nào đây. Có ai làm QT rồi thì chỉ dùm với.

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
cho mình hỏi Cty mình có một số người chưa có MST nhưng có ký HĐLĐ kê khai lên bảng kê 05A đánh dấu vào phần QT tại CQCT rồi ghi mà phần mềm HTKK báo KK sai. Bây giờ ko biết làm thế nào đây. Có ai làm QT rồi thì chỉ dùm với.

Nếu vậy thì bạn đúng click vào ô QT tại cơ quan chi trả là không báo sai nũa

X

xig

Sơ cấp
8/4/10
38
1
6
xuan loc
ma ban oi, neu quyet toan thue thu nhập cá nhân thì mình quyết toán tất cả công nhân của các công trình luôn à ta. làm như thế nhiều vậy lam sao lam nổi nhỉ. Đúng là quyết toan thuế TNCN nhức đầu wa.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
ma ban oi, neu quyet toan thue thu nhập cá nhân thì mình quyết toán tất cả công nhân của các công trình luôn à ta. làm như thế nhiều vậy lam sao lam nổi nhỉ. Đúng là quyết toan thuế TNCN nhức đầu wa.
- rất chia sẻ với những CQCT có hàng nghìn lao động. Những CQCT này nên huy động nhiều người làm theo mẫu Excel kết xuất từ phần mềm ra rồi tải gom lại

Sửa lần cuối:
X

xig

Sơ cấp
8/4/10
38
1
6
xuan loc
Bạn ơi. bạn có nói mình lấy mẫu Excel kết xuất từ phần mềm để sử dụng cho việc quyết toán tất cả công nhân của các công trình để tính thuế thu nhập cá nhân, nhưng phần mềm bạn nói ở đây là phần mềm nào vậy bạn? mình không hiểu cách làm này lắm. bạn giúp mình với.Tại công ty mình làm chưa sử dụng phần mềm nào bạn ơi.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Lấy file "Mẫu bảng kê Excel" trong HTKK 2.5.1 và QTTNCN 1.1 đều có đó. Trong HTKK thì mẫu này ở góc trên bên trái, ngay dưới nút lênh "Tải bảng kê", còn trng QTTNCN thì ở góc trên bên trái (sau khi mở quyết toán thuế TNCN, chọn Sheet Bảng kê 5A là thấy).

N

ngoclam986883444

Guest
23/12/09
4
0
1
37
thai nguyen

be chi ah. cty minh cung thuê lao động tự do như công ty chi có thời gian lđ là 4 tháng tính đến tháng 12 và mình chỉ giao khoán công việc không có hợp đồng ld j cả chắc cũng quyết toán như chi bao àh? bài của chi làm minh thông ra rất nhiều, cam on chi nha
minh chưa có mẫu giấy uy quyền chi gửi cho minh xin nha?
mail của minh: ngoclam986883444@gmail.com. cảm ơn chi

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
be chi ah. cty minh cung thuê lao động tự do như công ty chi có thời gian lđ là 4 tháng tính đến tháng 12 và mình chỉ giao khoán công việc không có hợp đồng ld j cả chắc cũng quyết toán như chi bao àh? bài của chi làm minh thông ra rất nhiều, cam on chi nha
minh chưa có mẫu giấy uy quyền chi gửi cho minh xin nha?
mail của minh: ngoclam986883444@gmail.com. cảm ơn chi

Lao động ko có HĐ lại ko làm cam kết mẫu 23 thì phải tạm khấu trừ 10% nếu nhận >500 ngàn/ 1lần- Còn LĐ thời vụ ký HĐ liên tục (mỗi HĐ dưới 3 tháng) có tổng thời gian làm tại CQ trên 3 tháng mà tổng thu nhập chịu thuế > 24 triệu thì mình mới chuyển qua bảng 05A để tính lại thuế theo biểu thuế luỹ tiến. Mẫu giấy uỷ quyền bạn vào đây tải xuống nhé.
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=83655