hạch toán công cụ dụng cụ

• Thread starter nhutrang08
  • Ngày gửi
W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
Trường hợp của mình như này mong nhận được tư vấn của các bạn: Khi xuất dùng CCDC mình HT Nợ 242/có 153. Phân bổ vào CP các hợp đồng hoặc công trình: Nợ 627/có 242. Nhưng Quý 1/2010 cty mình kg có Hợp đồng, CT nào thì mình HT vào CP Quản lý đc không? hay khi nào có HĐồng thì mình mới Phân bổ hết vào CP hợp đồng đó. Làm như vậy giá vốn của HĐ đó sẽ rất cao, như vậy có đúng kg các bạn nhỉ?

Tớ không rõ là các bạn trả lời đã đi làm hết hay chưa. Nhưng tớ cũng xin trả lời 2 bạn về CCDC thế này.
Thứ nhất: Bạn mua mấy đồ xăm xe, mực in gì đó, nếu như đây không phải là hoạt động mua thường xuyên CC này và nếu công ty bạn kết chuyển lãi lỗ theo năm thì bạn cho hết 1 lúc vào TK chi phí cũng chẳng sao. Thực tế là tớ đã làm như vậy. Vì bạn có phân bổ đi chẳng nữa mà kết chuyển lãi lỗ năm thì cuối năm vẫn đưa vào chi phí hết. Còn kết chuyển theo quý thì muốn chi phí giảm bớt đi bạn có thể phân bổ, còn không cho hết vô chi phí đỡ phức tạp. Kết quả nó vẫn đâu vô đó mà.
Thứ hai: Không biết CCDC của cty bạn HanhUyen là gì, nhưng nếu bên bạn đã phân ra làm mấy kỳ phân bổ rồi thì cứ đến kỳ thì phân bổ thôi.

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA