HDLD dưới 3 tháng phải khấu trừ 10% có phải không?

• Thread starter NGUYEN VO BINH
  • Ngày gửi
NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Chào cả nhà mình
Nếu HDLD dưới 3 tháng thì mình phải khấu trừ 10% phải không và kê khai vào mục II của mẫu 05/KK có đúng không ?
ai biết xin chỉ giáo với
Thân chào

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào cả nhà mình
Nếu HDLD dưới 3 tháng thì mình phải khấu trừ 10% phải không và kê khai vào mục II của mẫu 05/KK có đúng không ?
ai biết xin chỉ giáo với
Thân chào

1.Nếu HDLD dưới 3 tháng thì mình phải khấu trừ 10% phải không: đúng.
2.Khai trên bảng kê 05BKK-TNCN, tự động số liệu sẽ mang sang mục II của mẫu 05KK/TNCN.

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
2.Khai trên bảng kê 05BKK-TNCN, tự động số liệu sẽ mang sang mục II của mẫu 05KK/TNCN.

Chào bạn VTM;639921
Nhân tiện bạn chỉ dùm mình luôn trong CV nào hướng dẫn vậy , TT 84 hay CV 451 vậy , mình càng xem thì thấy càng rối , nhờ bạn tư vấn giúp mình với
Chân thành cáo ơn nhiều
:1nono: :1nono: :1nono:

D

dinhthanh007

Guest
24/5/09
1
0
0
42
Ha noi
Bạn tìm đọc Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27 tháng 3 năm 2009 hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân. Chúc bạn thành công!!!

M

mainguyen143

Guest
23/2/10
3
0
0
Đồng Nai
ủa các bạn ơi, trong năm 2009 không làm tờ khai thuế TNCN và nộp tiền thuế TNCN tháng thi có sao không?, giờ làm quyết toán luôn được không?

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok

bạn ơi. mình làm công ty xây dựng. công nhân chủ yếu ký hợp đồng dưới 3 tháng. vậy là phải khấu trừ 10% hết hả bạn.
Như vậy có cần đăng ký MST cho họ không? Họ chỉ làm có 1-2 tháng thôi
Nhờ bạn giúp nhé

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
bạn ơi. mình làm công ty xây dựng. công nhân chủ yếu ký hợp đồng dưới 3 tháng. vậy là phải khấu trừ 10% hết hả bạn.
Nhờ bạn giúp nhé

Vẫn thuộc trường hợp khấu trừ 10%.
Không nhất thiết phải đăng ký MST cho những trường hợp này, kê khai theo CMND là được rồi.

O

omachi 2103

Guest
3/9/09
14
0
0
Ha noi
Vẫn thuộc trường hợp khấu trừ 10%.
Không nhất thiết phải đăng ký MST cho những trường hợp này, kê khai theo CMND là được rồi.

bạn ơi cho mình hỏi theo mình đọc có đọc thông tin là những người kí hợp đồng dưới 3 tháng chưa có MST cá nhân thì phải khấu trừ 20%, còn chỉ những người nào có MST thì mới 10%. như vậy có đúng không bạn? và cho mình hỏi thêm 1 câu nữa là khi khấu trừ của họ mình phải đưa cho họ chứng từ khấu trừ thuế TNCN ah?cái này tự in hay do thuế cấp?hic.hic.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
- Khấu trừ 20% bỏ rồi. Bây giờ, all đều là khấu trừ 10% nhé

- Chứng từ thuế TNCN nếu có yêu cầu thì cấp

- Bạn lên phòng ấn chỉ của cục thuế để lấy mẫu xin cấp chứng từ khấu trừ thuế nhé

H

heomoilamketoan

Guest
31/8/09
1
0
0
Tân Bình
Cho mình hỏi, khấu trừ 10% đồi với tất cả các đối tượng ký hợp đồng dưới 3 tháng là tính trên phần thu nhập nhận được cả khi số này nhỏ hơn 4triệu đồng/tháng hay sao???

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Nhờ bạn giúp nhé
bạn sẽ lam cho những nguoi công nhân cái bản cam kết thu nhập năm 2010 ko vượt qua 48tr thi sẽ ko bị khấu trừ 10% hôm nọ mình mơi làm cho 90 nguoi lao đông bên xây dưng nè

T

tranthuyduongvt

Sơ cấp
25/7/08
46
0
0
TP.HCM
Cho mình hỏi, khấu trừ 10% đồi với tất cả các đối tượng ký hợp đồng dưới 3 tháng là tính trên phần thu nhập nhận được cả khi số này nhỏ hơn 4triệu đồng/tháng hay sao???

Thu nhập >=500k/tháng nha bạn.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội

Đối với các khoản chi trả lớn hơn 500k nhé. Đã khấu trừ 10% thì đừng nói đến con số 4tr ở đây làm j cả

VD bạn chi trả cho người lao động là 3tr, thì số thuế khấu trừ của họ là 3tr*10%= 300k

VD như là 8tr, số thuế khấu trừ = 8tr*10%=800k

O

omachi 2103

Guest
3/9/09
14
0
0
Ha noi
- Khấu trừ 20% bỏ rồi. Bây giờ, all đều là khấu trừ 10% nhé

- Chứng từ thuế TNCN nếu có yêu cầu thì cấp

- Bạn lên phòng ấn chỉ của cục thuế để lấy mẫu xin cấp chứng từ khấu trừ thuế nhé

bạn ơi có văn bản nào qui định là bỏ khấu trừ 20% không vậy?mình đọc mấy thông tư mà không thấy ghi.nếu mà như vậy thì ko có MST và có MST đều khấu trừ 10%nếu họ không làm tờ khai 23.những người ko co MSTCN bên mình có phải khai MSTCN cho họ hay không hay chỉ cần dùng CMT?:angel:

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
bạn ơi có văn bản nào qui định là bỏ khấu trừ 20% không vậy?mình đọc mấy thông tư mà không thấy ghi.nếu mà như vậy thì ko có MST và có MST đều khấu trừ 10%nếu họ không làm tờ khai 23.những người ko co MSTCN bên mình có phải khai MSTCN cho họ hay không hay chỉ cần dùng CMT?:angel:

Là điều 5 của Thông tư 62/2009-BTC bạn ạ. Mình trích ra như sau :
Điều 5. Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D Thông tư số 84/2008/TT-BTC như sau:

Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn sau:

- Áp dụng thống nhất một mức khấu trừ theo tỷ lệ 10% trên thu nhập chi trả, trừ các trường hợp Bộ Tài chính đã có văn bản hướng dẫn mức tạm khấu trừ riêng (như tiền hoa hồng đại lý bảo hiểm, tiền hoa hồng đại lý xổ số).

- Trường hợp cá nhân làm đại lý bán hàng hoá (kể cả đại lý bảo hiểm, đại lý xổ số) hoặc thực hiện các dịch vụ chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế (ví dụ cá nhân có thu nhập không đến 48 triệu đồng/năm nếu độc thân hoặc dưới 67,2 triệu đồng/năm nếu có 01 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng hoặc dưới 86,4 triệu đồng/năm nếu có 02 người phụ thuộc được giảm trừ đủ 12 tháng,...) thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo Mẫu số 23/BCK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này) gửi cơ quan chi trả thu nhập để cơ quan chi trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ 10% thuế TNCN. Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập đơn vị chi trả thu nhập tạm thời không khấu trừ thuế nhưng hết năm vẫn phải cung cấp danh sách để cơ quan thuế biết. Cá nhân làm cam kết phải chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình, trường hợp phát hiện có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của Luật quản lý thuế.

- Trường hợp tổ chức, cá nhân thuê lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

V

vuloan108

Sơ cấp
7/9/09
8
0
1
Hà Nội
Giúp mình với. Mình co chọn vào mục theo dõi đề tài. Nhưng trong phần đó mình có nhận được câu trả lời của các bạn không hay theo dõi thời điểm nào thì đề tài dừng tại đó nhỉ?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Nhờ bạn giúp nhé

Họ là công nhân, tiền công lại làm thời vụ, mỗi lần trả lại bị khấu trừ mất 10% thì tội quá. cho họ làm cam kết 23 mẫu biểu theo TT 62 đi, để khỏi phải khấu trừ
Thân

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
cho mình hỏi : giám đốc công ty TNHH Một thành viên thì lương không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN nhưng nếu công ty có chi trả thì có tính thuế TNCN không?

M

maioleco

Sơ cấp
11/4/09
12
0
0
Hà Nội
Don vi tra luong, tien cong cho nguoi lao dong ký HDLD duoi 3 tháng thi phai khau tru 10% tren so ten luong, tien cong don vi thuc tra cho ho ke ca nho hon 4 trieu dong /tháng ban ah.

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
bạn sẽ lam cho những nguoi công nhân cái bản cam kết thu nhập năm 2010 ko vượt qua 48tr thi sẽ ko bị khấu trừ 10% hôm nọ mình mơi làm cho 90 nguoi lao đông bên xây dưng nè

Thanks bạn nhiều nhé. nhưng phần nhân công này của mình là của 6 tháng cuối năm 2009 vẫn phải làm như vậy hả bạn? giúp mình tí nhé