Truy thu Thuế TNDN

• Thread starter quyen2
  • Ngày gửi
Q

quyen2

Sơ cấp
28/11/08
18
0
0
Tp. HCM
Tháng 2/2010 Cty minh thuế quyết toán bị loại một số chi phí, số thuế TNDN phai đóng là 3.000.000đ. Mình hạch toán: N421/C3334.
Cho mình hỏi: Năm 2009 mình đã chia hết LN cho các cổ đông rồi, vậy năm 2010 minh ghi giảm LN xuống được không? Có cách hạch toán khác nào k? giúp mình với!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Lợi nhuận đã chia rồi thì bạn không thu lại chi rắc rối. Bạn cứ treo khoản đó ở tài khoản 421, và khấu trừ vào lợi nhuận năm nay. Việc này bạn cũng nên thông báo cho các cổ đông để không bị thắc mắc.

T

Trazanny

Guest
12/10/09
10
0
0
42
Hai Phong
Công ty mình sản xuất thiết bị. Năm 2009 thuế đấu ra 5%, nhưng thuế đầu vào 10% nên luôn trong tình trạng âm thuế. Bên quản lý thuế mình ko cho âm thuế nên mình phải để lại HĐ mua vào và trích trước NVL. Việc trích trước NVL phải có đủ HĐ trong 3 tháng. Nhưng công ty mình để quá thời gian đó mà vẫn chưa lấy HĐ về. (Cty mình thường nợ tiền ng bán và khi thanh toán hết tiền bên bán mới xuất HĐ). Mình không biết xử lý thế nào, liệu CQ thuế có chấp nhận chi phí trích trước NVL mà chưa có HĐ ko, nếu loại bỏ thì mình sẽ phải nộp thuế TNDN cả phần đó à? Help me!!!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty mình sản xuất thiết bị. Năm 2009 thuế đấu ra 5%, nhưng thuế đầu vào 10% nên luôn trong tình trạng âm thuế. Bên quản lý thuế mình ko cho âm thuế nên mình phải để lại HĐ mua vào và trích trước NVL. Việc trích trước NVL phải có đủ HĐ trong 3 tháng. Nhưng công ty mình để quá thời gian đó mà vẫn chưa lấy HĐ về. (Cty mình thường nợ tiền ng bán và khi thanh toán hết tiền bên bán mới xuất HĐ). Mình không biết xử lý thế nào, liệu CQ thuế có chấp nhận chi phí trích trước NVL mà chưa có HĐ ko, nếu loại bỏ thì mình sẽ phải nộp thuế TNDN cả phần đó à? Help me!!!

Bạn cho hỏi tí nhé: Bên quản lý thuế mình ko cho âm thuế là sao vậy bạn, việc không cho âm thuế là nói miệng hay bằng văn bản... không làm rõ điều này thì bạn mệt mỏi với cái vụ "trích trước NVL" đó nhe..., lạ nhỉ, từ cái đúng lại biến thành sai:wall:

Q

quyen2

Sơ cấp
28/11/08
18
0
0
Tp. HCM
Cám on nhiu! Mình hạch toán như vậy đúng chưa? Hay hạch toán vào
TK 821/C334.
TK N911/C821
TK N421/C911