Tài sản cố định trong đơn vị HCSN

• Thread starter haiyenyen
  • Ngày gửi
B

binhntpnp

Guest
20/5/10
2
0
0
Hanoi
Gửi CoC Yeu

Đơn vị của bạn có sử dụng phần mềm QLTS của Cục Công sản - Bộ Tài chính không? Phần mềm đó có từ thời điểm tổng kiểm kê tài sản cố định năm 1997. Nếu có thì chia sẻ với mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Gửi CoC Yeu

Đơn vị của bạn có sử dụng phần mềm QLTS của Cục Công sản - Bộ Tài chính không? Phần mềm đó có từ thời điểm tổng kiểm kê tài sản cố định năm 1997. Nếu có thì chia sẻ với mình nhé.
:015: Dạ em không sử dịng phần mềm đó anh ạ. Cơ quan em không bị nộp báo váo về tình hình TS cho cơ quan chủ quản nên em chỉ tự lập file theo dõi và mở các sổ theo quy định thôi.

H

hangngacvs

Sơ cấp
19/2/09
32
0
0
thái nguyên
Thì chị cũng làm sổ tổng hợp đó, và nội dung cũng đầy đủ. Chỉ có điều chị thắc mắc là ko in sổ của từng TS thì có sai kothôi ... :015:

Như đơn vị mình làm thì tài sản nhiều vô kể nhưng cuối năm vẫn phải in sổ tài sản cho từng đơn vị vì còn phải kiểm kê tài sản hàng năm, đối chiếu, theo dõi và cho họ xác nhận tài sản theo từng năm nữa chứ. Nếu ko in thì năm sau lấy gì làm căn cứ để kiểm kê, có mâu thuẫn gì còn có căn cứ chứ. Đó là sổ tài sản sau khi kiểm kê. Ngoài ra còn phải mở sổ theo dõi tài sản tổng hợp như của Cocyeu đấy nhưng mình chỉ theo dõi trên excel thôi để biết hao mòn tài sản hàng năm là bao nhiêu, in hao mòn hàng năm để làm căn cứ cuối năm hạch toán hao mòn vào chi phí. Mình ko in sổ cho từng tài sản (chính là thẻ tài sản) vì theo mình ko cần thiết, mình đã có sổ theo dõi từng hoạt động của từng tài sản trên bảng tổng hợp tài sản (theo đơn vị). Đợt vừa rồi đơn vị mình kiểm toán thì kỉêm toán cũng yêu cầu là theo dõi tài sản thì phải có thẻ tài sản (giống như thẻ kho vậy) nhưng nếu sổ tổng hợp thể hiện được hết như thẻ tài sản thì Ok.

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Như đơn vị mình làm thì tài sản nhiều vô kể nhưng cuối năm vẫn phải in sổ tài sản cho từng đơn vị vì còn phải kiểm kê tài sản hàng năm, đối chiếu, theo dõi và cho họ xác nhận tài sản theo từng năm nữa chứ. Nếu ko in thì năm sau lấy gì làm căn cứ để kiểm kê, có mâu thuẫn gì còn có căn cứ chứ. Đó là sổ tài sản sau khi kiểm kê. Ngoài ra còn phải mở sổ theo dõi tài sản tổng hợp như của Cóc yêu đấy nhưng mình chỉ theo dõi trên excel thôi để biết hao mòn tài sản hàng năm là bao nhiêu, in hao mòn hàng năm để làm căn cứ cuối năm hạch toán hao mòn vào chi phí.
Về phần chữ màu đỏ, phòng mình có người chuyên quản mảng này, cuối năm người này có trách nhiệm cùng với phụ trách các bộphận chuyên môn khác đi kiểm kê tấtcả các loại tài sản, kể cả là tài sản mau hỏng. Sau đó đối chiếu với Sổ của tớ, khớp là được.
Ngày xưa còn viết tay thì chỉ cần vài chục quyển sổ TSCĐ là có thể theo dõi số TSCĐ đó, còn bây giờ, mỗi năm in một lần, chắc ... :047: Trên sổ Tổng hợp của tớ thể hiện đầy đủ các thông số cần thiết như mức khấu hao hàng tháng, số đã trích và GTCL ...

Không biết các công ty lớn, TSCĐ của họ có mấy chục tỷ thì họ theo dõi và sổ sách kiểu gì nhỉ ???

H

hangngacvs

Sơ cấp
19/2/09
32
0
0
thái nguyên
Về phần chữ màu đỏ, phòng mình có người chuyên quản mảng này, cuối năm người này có trách nhiệm cùng với phụ trách các bộphận chuyên môn khác đi kiểm kê tấtcả các loại tài sản, kể cả là tài sản mau hỏng. Sau đó đối chiếu với Sổ của tớ, khớp là được.
Ngày xưa còn viết tay thì chỉ cần vài chục quyển sổ TSCĐ là có thể theo dõi số TSCĐ đó, còn bây giờ, mỗi năm in một lần, chắc ... :047: Trên sổ Tổng hợp của tớ thể hiện đầy đủ các thông số cần thiết như mức khấu hao hàng tháng, số đã trích và GTCL ...

Không biết các công ty lớn, TSCĐ của họ có mấy chục tỷ thì họ theo dõi và sổ sách kiểu gì nhỉ ???

Tài sản nào đã hết khấu hao, hỏng, mất thì năm sau ko in nữa. Đơn vị mình tài sản hàng trăm tỉ mà cũng đến nỗi phức tạp lắm đâu. Nói chung ko cần in cho từng tài sản mà là in bảng tổng hợp theo năm

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Tài sản nào đã hết khấu hao, hỏng, mất thì năm sau ko in nữa. Đơn vị mình tài sản hàng trăm tỉ mà cũng đến nỗi phức tạp lắm đâu.
Theo mình vẫn phải in nếu chưa tiến hành ghi giảm những tài sản đó thì vẫn phải để tên TS đó trên sổ, khi đó thì tổng NG trong sổ tổng hợp TS mới khớp với sổ chi tiết TK 211 chứ. :015:

Bạn có thể chia sẻ File excel về quản lý TSCĐ của bạn cho mình với được không? Mình muốn tham khảo để cải tiến lại sổ của mình sao cho khoa học hơn. Cảm ơn bạn trước nhé.
Mail của mình: quynhly251182@gmail.com

L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
Hic, hàng năm mình chỉ in theo QĐ19 cái biểu kiểm kê tài sản, tình hình tăng giảm với khấu hao mà thôi. Mình thấy trong cái biểu kiểm kê nó cũng đầy đủ lắm rồi còn sổ thì :057:, nhiều quá không in. Không ngờ bằng tuổi Cóc :004:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Hic, hàng năm mình chỉ in theo QĐ19 cái biểu kiểm kê tài sản, tình hình tăng giảm với khấu hao mà thôi. Mình thấy trong cái biểu kiểm kê nó cũng đầy đủ lắm rồi còn sổ thì :057:, nhiều quá không in. Không ngờ bằng tuổi Cóc :004:
Mình thì in mỗi sổ tổng hợp, tình hình này phải làm thêm cái báo cáo tình hình tăng giảm thôi.
MÌnh cũng bất ngờ chả kém ... :angel:

H

hangngacvs

Sơ cấp
19/2/09
32
0
0
thái nguyên
Mình thì in mỗi sổ tổng hợp, tình hình này phải làm thêm cái báo cáo tình hình tăng giảm thôi.
MÌnh cũng bất ngờ chả kém ... :angel:

báo cáo tăng giảm hàng năm mình cũng phải làm mà. Cài này ko thể thiếu đâu.

H

hangngacvs

Sơ cấp
19/2/09
32
0
0
thái nguyên
Theo mình vẫn phải in nếu chưa tiến hành ghi giảm những tài sản đó thì vẫn phải để tên TS đó trên sổ, khi đó thì tổng NG trong sổ tổng hợp TS mới khớp với sổ chi tiết TK 211 chứ. :015:

Bạn có thể chia sẻ File excel về quản lý TSCĐ của bạn cho mình với được không? Mình muốn tham khảo để cải tiến lại sổ của mình sao cho khoa học hơn. Cảm ơn bạn trước nhé.
Mail của mình: quynhly251182@gmail.com

Minh cung y kien với langriser vì sổ kiểm kê là quá đủ rồi. Mình ko còn file excel về tài sản trc kia mình làm nữa, mình chuyển đơn vị làm 3 năm rồi, sang đơn vị mới mình ko theo dõi tài sản nữa. Nhưng nếu Cocyeu muốn tham khảo TS đơn vị mới của mình thì mình gửi cho nhưng mẫu này vấn có khiếm khuyết đấy

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Minh cung y kien với langriser vì sổ kiểm kê là quá đủ rồi. Mình ko còn file excel về tài sản trc kia mình làm nữa, mình chuyển đơn vị làm 3 năm rồi, sang đơn vị mới mình ko theo dõi tài sản nữa. Nhưng nếu Cocyeu muốn tham khảo TS đơn vị mới của mình thì mình gửi cho nhưng mẫu này vấn có khiếm khuyết đấy
Ui, vậy thì tốt quá, bạn cố gắng gửi sớm cho mình nha. Khuyết chỗ nào thì sẽ cố gắng bù chỗ đó mà ... :004:

H

hangngacvs

Sơ cấp
19/2/09
32
0
0
thái nguyên
Gửi cocyeu

mình vừa gửi file hao mòn bạn xem trc nhé, file kia tớ gửi sau

Coc Yeu

Coc Yeu