công nhân đòi tự quyết toán thuế TNCN

• Thread starter kunkun 1
  • Ngày gửi
kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
công ty xây dựng của em rắc rối quá các anh chị ơi. Giúp em với
- Công nhân làm chỉ được vài tháng ròio nghỉ làm chỗ khác. em nhờ họ ký giấy ủy quyền thì họ không đồng ý. họ bảo học tự quyết toán vì họ làm nhiều chỗ trong 1 năm.
Mình không quyết toán thì có sao không????
Chi phí tiền lương đó có bị bóc ra không? huhuhu
Giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
- Công nhân làm chỉ được vài tháng ròio nghỉ làm chỗ khác. em nhờ họ ký giấy ủy quyền thì họ không đồng ý. họ bảo học tự quyết toán vì họ làm nhiều chỗ trong 1 năm.
Giúp em với
- Theo mình thì họ là lao động không ổn định tại công ty mình, có trả tiền công cho họ bạn vẫn phải QT, bạn cứ kê vào 05B. Họ nói thế là đúng đó là quyền lợi của họ, họ không uỷ quyền cũng là quyền của họ, bạn càng nhàn chứ sao

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Giúp em với

Đúng quá, làm từ 2 nơi trở lên cần gì ủy quyền. Cứ kệ họ cho đỡ khổ, thuế thu nhập cá nhân thì cứ khấu trừ tại nguồn (khi trả lương). Họ không quyết toán thì họ thiệt, DN chỉ thu hộ, trả hộ thôi. Tổng Cục Thuế đã có MSTCN của họ, TCT sẽ kiểm tra và làm việc với cá nhân, sau này TCT còn "nhờ" DN khấu trừ (thu hộ) nữa là đằng khác chứ!

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Giúp em với

Nếu họ làm từ hai nơi trở lên thì bác để họ tự quyết toán với cơ quan thuế. Nếu bác đã khấu trừ 10% thì bác cứ nộp phần 10% đó vào NSNN. Nếu bác chưa khấu trừ thì bác vui lòng nói với họ viết cho cái cam kết thu nhập 1 năm ko vượt quá 48tr là ok.

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Nếu họ làm từ hai nơi trở lên thì bác để họ tự quyết toán với cơ quan thuế. Nếu bác đã khấu trừ 10% thì bác cứ nộp phần 10% đó vào NSNN. Nếu bác chưa khấu trừ thì bác vui lòng nói với họ viết cho cái cam kết thu nhập 1 năm ko vượt quá 48tr là ok.

viết bản cam kết 1 năm không vượt quá 48tr rồi có phải kê vào bảng kê 05B không nữa vậy bác.??

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
thuế thu nhập cá nhân thì cứ khấu trừ tại nguồn (khi trả lương). Họ không quyết toán thì họ thiệt, DN chỉ thu hộ, trả hộ thôi.

khấu trừ tại nguồn khi trả lương rồi nộp vào NSNN phải không bác?
nhưng mà chứng từ khấu trừ chưa có thì làm sao mà xuất cho họ được bác??

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
khấu trừ tại nguồn khi trả lương rồi nộp vào NSNN phải không bác?
nhưng mà chứng từ khấu trừ chưa có thì làm sao mà xuất cho họ được bác??
- Quy định thì họ yêu cầu đơn vị trả thu nhập mới viết có gì phải lăn tăngì đâu

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
- Quy định thì họ yêu cầu đơn vị trả thu nhập mới viết có gì phải lăn tăngì đâu

vấn đề là họ yêu cầu xuất đó bác ạ. nếu mình không khấu trừ để họ tự nộp mình khỏi xuất chứng từ khấu trừ có được không???

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
vấn đề là họ yêu cầu xuất đó bác ạ. nếu mình không khấu trừ để họ tự nộp mình khỏi xuất chứng từ khấu trừ có được không???
Nêú có khâú trừ thuê Thì phải xúat chứng tư cho ho roi bác ạ. Và Cty vân phai ke khai ten họ khi qtoan Thue TNCN. Tuy nhiên chỉ ko kick vào ô Qtoan tại cơ quan chi trả thôi.

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Nêú có khâú trừ thuê Thì phải xúat chứng tư cho ho roi bác ạ. Và Cty vân phai ke khai ten họ khi qtoan Thue TNCN. Tuy nhiên chỉ ko kick vào ô Qtoan tại cơ quan chi trả thôi.

Nhưng mà bác ơi. Vì công nhân ở chỗ em đều là lao động thời vụ không có HĐ hoặc là ký HĐ dưới 3 tháng.
Mẫu 05B đâu có chi click vào QT tại CQCT đâu bác.
còn mẫu 09A, 09B, 09C thì phải làm sao ????

Sửa lần cuối:
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Nhưng mà bác ơi. Vì công nhân ở chỗ em đều là lao động thời vụ không có HĐ hoặc là ký HĐ dưới 3 tháng.
Mẫu 05B đâu có chi click vào QT tại CQCT đâu bác.
còn mẫu 09A, 09B, 09C thì phải làm sao ????
- Vì họ thuộc đối tượng tự phải QT với CQT, mình xuất chứng từ trả họ để họ kẹp vào hồ sơ hoàn thuế (nếu đề nghị hoàn-Ctừ phải là bản gốc); khi họ QT cá nhân họ thì họ mới khai TK 09, đơn vị chi trả không phải khai TK 09 của họ

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
- Vì họ thuộc đối tượng tự phải QT với CQT, mình xuất chứng từ trả họ để họ kẹp vào hồ sơ hoàn thuế (nếu đề nghị hoàn-Ctừ phải là bản gốc); khi họ QT cá nhân họ thì họ mới khai TK 09, đơn vị chi trả không phải khai TK 09 của họ

nhưng mà chji cục thuế ở em chưa bán biên lai khấu trừ. thì phải làm sao?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
viết bản cam kết 1 năm không vượt quá 48tr rồi có phải kê vào bảng kê 05B không nữa vậy bác.??

dù thu nhập tới mức chịu thuế hay ko chịu thuế cũng phải kê khai vào mẫu quyết toán

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Vậy thì em mạn phép hỏi điều này nhé các bác.
Chốt lại thì công ty xây dựng làm quyết toán thuế TNCN thì gồm những biễu mẫu nào hả bác?
1. 05/BK-TNCN
2. 05A/BK-TNCN
3. 05B/BK-TNCN
4. 09A, B, C
trang bìa. Vậy là xong hả bác

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
tum lum vậy?
túm lại là bạn chỉ cần làm hợp đồng lao động thời vụ 3 tháng, sau đó bạn làm bản cam kết thu nhập ko quá 48 tr/năm.
05/KK; 05B/KK

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
tum lum vậy?
túm lại là bạn chỉ cần làm hợp đồng lao động thời vụ 3 tháng, sau đó bạn làm bản cam kết thu nhập ko quá 48 tr/năm.
05/KK; 05B/KK

ý em hỏi là Quyển quyết toán thuế TNCN thôi. chỉ cần như vậy là đủ hả bác. có cần kẹp thêm thứ gì nữa không?

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
ý em hỏi là Quyển quyết toán thuế TNCN thôi. chỉ cần như vậy là đủ hả bác. có cần kẹp thêm thứ gì nữa không?
05/KK; 05B/KK
ngoài ra không cần kẹp thứ gì nữa đâu bạn à.

kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
cảm ơn bác nhé.

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
cảm ơn bác nhé.

Công ty xây dựng thì thường làm ngoài giờ do đó cty của mình có lập Bảng kê số giờ làm thêm và thu nhập được miễn thuế từ số giờ làm thêm & lập bảng kê danh sách lao động lập bản cam kết (tên họ, số CMND, mức cam kết về thu nhập, và ngày lập bản) để gởi kèm hồ sơ quyêt toán. Cẩn tắc vô ưu mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA