Kê giảm trừ gia cảnh cho mẹ đang trong độ tuổi lao động

• Thread starter hoameo85
  • Ngày gửi
H

hoameo85

Sơ cấp
10/11/09
41
1
8
35
Hà Nội
Các anh chị cho em hỏi chút với :
Em có mẹ năm nay 50 tuổi, chỉ ở nhà không có nguồn thu nhập nào, giờ em muốn đăng ký giảm trừ gia cảnh cho mẹ em thì em cần làm những giấy tờ gì, em nghe nói kê khai cho người phụ thuộc trong độ tuổi lao động cần xác nhận của địa phương là người đó không có nguồn thu nhập nào đúng không ạ?
Anh chị nào đã làm nếu có mẫu có thể cho em xin được không ạ? mail của em : hoameo85@gmail.com
Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

icesnow

Guest
17/6/09
1
0
0
39
Tp HCM
Em có mẹ năm nay 50 tuổi, chỉ ở nhà không có nguồn thu nhập nào.

Muốn được giảm trừ gia cảnh thì mẹ bạn nếu trong tuổi lao động (ngoài tuổi lao động là từ 55 tuổi trở lên) thì phải thỏa mãn thêm điều kiện là không nơi nương tựa và không có khả năng lao động. Như vậy trường hợp của bạn thì mẹ bạn không đủ điều kiện để được giảm trừ gia cảnh.

H

hoameo85

Sơ cấp
10/11/09
41
1
8
35
Hà Nội
Em đọc trong TT84 thấy :" Cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng) của đối tượng nộp thuế ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định "
Như vậy là phải thỏa mãn cả mấy đkiện trên cơ ah, em lại cứ tưởng chỉ cần 1 trong số đó là được, hi hi hi.Em xin cảm ơn