Vốn chủ sở hữu của Chi nhánh hạch toán độc lập?

• Thread starter cuibap84
  • Ngày gửi
C

cuibap84

Guest
12/8/09
12
0
0
Bac Ninh
Bên em là chi nhánh hạch toán độc lập. Trên giấy phép đăng ký kinh doanh ko có vốn điều lệ. Khi công ty mẹ chi tiền cho chi nhánh hoạt động. Em phải hạch toán thế nào theo quyết định 48 khi không có TK 336. Và có nên chuyển số tiền này sang vốn chủ sở hữu? Nếu không báo cáo tài chính cuối năm sẽ không có vốn chủ sở hữu thì có sao ko? Mong anh chị nào biết trả lời giúp em vấn đề này nhé! Cảm ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Bên em là chi nhánh hạch toán độc lập. Trên giấy phép đăng ký kinh doanh ko có vốn điều lệ. Khi công ty mẹ chi tiền cho chi nhánh hoạt động. Em phải hạch toán thế nào theo quyết định 48 khi không có TK 336. Và có nên chuyển số tiền này sang vốn chủ sở hữu? Nếu không báo cáo tài chính cuối năm sẽ không có vốn chủ sở hữu thì có sao ko? Mong anh chị nào biết trả lời giúp em vấn đề này nhé! Cảm ơn rất nhiều!

CTy mẹ chuyển tiền thì hạch toán như sau:
N111/112
C 331 (cty mẹ)
Không cần chuyển số tiền đó vào vốn chủ sở hữu khi là chi nhánh đâu bạn nhé.

C

caysungbien

Guest
30/5/09
3
0
0
Thai Nguyen
CTy mẹ chuyển tiền thì hạch toán như sau:
N111/112
C 331 (cty mẹ)
Không cần chuyển số tiền đó vào vốn chủ sở hữu khi là chi nhánh đâu bạn nhé.

Mình lại không nghĩ hạch toán trên 331. Cuối kỳ trên BCTC của chi nhánh không có 411 thì cũng không sao bởi công ty mình đang thực tập cũng thế. Phần vốn nhận từ cấp trên cho hết vào TK 336 (qđ 15) mà

T

TangNhung

Sơ cấp
hach toan von chi nhanh khong dang ky von dieu le

Cho minh cung tinh trang nay.minh dang khong biet lam the nao? hacn toan cai vu von ay, cong ty me hach toan theo QD 15 vay chi nhanh minh co bat buoc phai hach toan theo quyet dinh 15 khong? minh chi quen lam 48. giup minh voi
sos, sos!

minh khong biet lam sao voi chi nhanh minh nua. hic, chi nhanh dang ky hoat dong doc lap, khong dang ky von dieu le, giam doc chi nhanh tu bo tien ra thoi. giup minh voi cac ban oi

Sửa lần cuối:
C

chinhak

Guest
4/8/11
12
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Cho minh cung tinh trang nay.minh dang khong biet lam the nao? hacn toan cai vu von ay, cong ty me hach toan theo QD 15 vay chi nhanh minh co bat buoc phai hach toan theo quyet dinh 15 khong? minh chi quen lam 48. giup minh voi
sos, sos!

minh khong biet lam sao voi chi nhanh minh nua. hic, chi nhanh dang ky hoat dong doc lap, khong dang ky von dieu le, giam doc chi nhanh tu bo tien ra thoi. giup minh voi cac ban oi

Công ty mẹ thực hiện chế độ KT nào (QD15 hay 48) thì CN bắt buộc phải thực hiện giống như vậy.
Nếu CN hạch toán độc lập thì ghi nhận: No 111, 112, .../Co 411
Nếu CN hạch toán phụ thuộc thì ghi nhận: No 111, 112, .../Co 336.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Bạn nói rõ công ty bạn hạch toán theo chế độ nào, Chi nhánh sẽ theo chế độ đó.

thực ra khi Chi nhánh nhận tiền về không nhất thiết phải tăng vốn bạn à. bạn nói rõ hơn đi mọi người sẽ trả lời giúp bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA