Xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán

• Thread starter MOF
  • Ngày gửi
M

MOF

Sơ cấp
29/3/10
8
0
0
42
THD
Chào các bạn.

Sau 05 năm thực hiện Nghị định 185/2004/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế toán đã có nhiều vấn đề phát sinh, nhiều vấn đề cần xem xét hoàn thiện và sửa đổi.

Mình mở topic này mong các thành viên trao đổi đóng góp ý kiến.
Các ý kiến của các thành viên sẽ được tổng hợp để kiến nghị hoàn thiện NĐ185

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuylien

Guest
14/8/05
23
0
0
41
gần nhà mọi người
Chào các bạn.

Sau 05 năm thực hiện Nghị định 185/2004/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực kế toán đã có nhiều vấn đề phát sinh, nhiều vấn đề cần xem xét hoàn thiện và sửa đổi.

Mình mở topic này mong các thành viên trao đổi đóng góp ý kiến.
Các ý kiến của các thành viên sẽ được tổng hợp để kiến nghị hoàn thiện NĐ185

Em thấy Nghị Định này xưa rồi mà, em hay đọc nghi định 98.
Ah, sẵn em có vấn đề này hỏi luôn.Là công ty em nộp chậm tờ quyết toán TNDN 10 ngày mức phạt có thể bi nhiêu.

S

Songda

Guest
22/5/05
6
0
0
42
Hanoi
www.thuongphu.com.vn
Gửi MOF

Chào MOF

Một số vấn đề của NĐ 185 nổi lên như sau:
Thứ nhất, Mức phạt cao nhất chưa phù hợp với quy định của pháp lệnh sửa đổi bổ xung về xử phạy vi phạm hành chính.
Thứ hai, các hành vi vi phạm trong tổ chức bồi dưỡng và cấp chứng chỉ kế toán trưởng chưa được quy định trong Nghị định (cái này bác nào từng học lấy chứng chỉ kế toán trưởng cũng biết)
Ngoài ra, Nghị định quy định rất chung chung, như thẩm quyền xử phạt ...

Thân

M

MOF

Sơ cấp
29/3/10
8
0
0
42
THD
Mới đọc cái title cứ tưởng lại có văn bản pháp quy mới thay thế hihi!
Trong box Luật quản lý thuế cũng có một số bài liên quan đến vấn đề này rồi!

Hình như đó là xử phạt trong lĩnh vực thuế. Còn lĩnh vực kế toán có vẻ ít người quan tâm :(

M

MOF

Sơ cấp
29/3/10
8
0
0
42
THD
Em thấy Nghị Định này xưa rồi mà, em hay đọc nghi định 98.
Ah, sẵn em có vấn đề này hỏi luôn.Là công ty em nộp chậm tờ quyết toán TNDN 10 ngày mức phạt có thể bi nhiêu.

Nghị định 98 quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực thuế mà. Còn 185 là về lĩnh vực kế toán.
Còn về phạt chậm nộp BCTC thì tuỳ cơ quan thuế. Vì nghị định và thông tư hướng dẫn chỉ có khung hình phạt, còn cụ thể còn căn cứ vào các tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ ... và "giải trình" của Doanh nghiệp. Híc (@^#$%&#&)

M

MOF

Sơ cấp
29/3/10
8
0
0
42
THD
Hình như chẳng ai bị xử phạt hành chính về kế toán hay sao ấy nhỉ ? Mình đang chuẩn bị tiếp thanh tra, nghe phong thanh một trong những nội dung quan trọng là công tác kế toán (thuế là nội dung khác). Các bác nào có kinh nghiệm chỉ bảo với ?
Chả biết thế nào nữa ...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA