Việt kiều đầu tư ở VN được hưởng ưu đãi thuế ntn?

• Thread starter nthvietnam
  • Ngày gửi
nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam
Đề bài Sếp đưa ra cho em giải như sau:

Cổ đông lớn nhất của công ty em là người Việt Nam định cư ở nước ngoài về nước đầu tư theo luật khuyến khích đầu tư trong nước.
Trong Hợp đồng thành lập công ty, bác cổ đông Việt Kiều có trách nhiệm sau:
- Tìm kiếm dây chuyền sản xuất
- Thuê chuyên gia lắp đặt, chuyển giao công nghệ...

Việc nhập khẩu dây chuyền sản xuất đã ok. Và được miễn hoàn toàn các khoản thuế => nhập dây chuyền tạo TSCĐ

Nhưng còn hợp đồng thuê chuyên gia lắp đặt:
Em giải thích với Sếp là cái này phải theo anh TT 169/1998 và TT05/2005 (vì phát sinh trong hai năm 2004 và 2005). Nhưng bác Việt Kiều nhà em bảo là "Bác ấy là Việt Kiều về nước đầu tư nên được hưởng các ưu đãi thuế- đề nghị em xem lại. Hơn nữa việc thanh toán là do bác Việt Kiều thanh toán trực tiếp với nước ngoài chứ không chuyển tiền từ Việt nam đi => tại sao lại phải chịu VAT, TNDN....?". Em chưa có bằng chứng về việc Bác Việt Kiều đúng và cũng chưa có bằng chứng là trường hợp này cũng phải áp dụng các sắc thuế dành cho nhà thấu nước ngoài.
Các bác ơi ! Giúp em một tay. Cứu em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
nthvietnam nói:
Nhưng còn hợp đồng thuê chuyên gia lắp đặt:
Em giải thích với Sếp là cái này phải theo anh TT 169/1998 và TT05/2005 (vì phát sinh trong hai năm 2004 và 2005). Nhưng bác Việt Kiều nhà em bảo là "Bác ấy là Việt Kiều về nước đầu tư nên được hưởng các ưu đãi thuế- đề nghị em xem lại. Hơn nữa việc thanh toán là do bác Việt Kiều thanh toán trực tiếp với nước ngoài chứ không chuyển tiền từ Việt nam đi => tại sao lại phải chịu VAT, TNDN....?". Em chưa có bằng chứng về việc Bác Việt Kiều đúng và cũng chưa có bằng chứng là trường hợp này cũng phải áp dụng các sắc thuế dành cho nhà thấu nước ngoài.
Các bác ơi ! Giúp em một tay. Cứu em với
Trước hết bạn phải xem lại đối tượng chịu thuế quy định trong 2 TT trên. Nó không phân biệt là bạn thanh tóan cho nhà thầu nước ngaòi từ Tài khoản VN hay TK nước ngoài.
Việt Kiều đầu tư tại VN bằng cách thành lập DN liên doanh, cty 100% vốn NN thì các DN này được hưởng các ưu đãi về thuế theo luật ĐTNN. Còn đầu tư vào bằng cách góp vốn, mua CP tại các DN VN thì DNVN này nếu được ưu đãi sẽ thực hiện theo luật KKĐT trong nước (như các DNVN khác không kể DN đó có VK hay không). Không nên hiểu Việt Kiều đầu tư tại VN thì cá nhân VK được ưu đãi, vì cá nhân không phải nộp khoản thuế nào hết để mà được hưởng, ngaòi thuế TNCN.
Bạn nên xem lại trong điều lệ cty, trách nhiệm của bác VK này tất nhiên phải đi kèm với quyền lợi chứ không ai bỏ tiền túi ra để thanh tóan cho chi phí cty bao giờ cả. Có thể nó sẽ tương ứng với cổ phần mà bác ý có được. Cho nên việc thanh tóan từ TK của bác ý ở NN thực ra là khoản thanh tóan của cty chứ không phải là của các nhân bác này.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Mình hiểu thì thuế VAT & TNDN theo TT05 & 169 tính trên đối tượng là bên nước ngoài (trường hợp này) chứ không phải là cổ đông Vkiều. Do đó, việc có ưu đãi đầu tư hay không thì áp dụng chỉ áp dụng cho nhà đầu tư Vkiều thôi chứ đối tác nước ngoài tham gia lắp đặt thiết bị phải bị điều chỉnh theo TT05 & 169. Do vậy bạn cần xem kỹ lại 2 thông tư này để trao đổi với Sếp của bạn.

bye

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA