trích lập dự phòng đầu tư tài chính

• Thread starter hat307
  • Ngày gửi
H

hat307

Sơ cấp
20/1/09
33
0
0
TpHCM
Cả nhà ơi, kíu em gấp.
Em muốn hỏi về việc trích lập quỹ dự phòng đầu tư chứng khoán
Thông tư số 228/2009/TT-BTC của Bộ Tài Chính ngày 07/12/2009 Tại Điều 5 có hướng dẫn về việc trích lập dự phòng tổn thất các khoản đầu tư tài chính
Nhưng em vẫn chưa hiểu rõ cách trích lập đối với trường hợp đầu tư chứng khoán. Em xin nêu 1 ví dụ cụ thể nhờ các pác hướng dẫn:
Tại thời điểm 31/12/2009, Công ty SATICO nắm giữ 5.000 cổ phiếu ABC, các cổ phiếu được mua vào từ 2 đợt với giá của từng lần mua biến động như sau:

Ngày 10/03/2009, mua 2,000 CP, đơn giá 40,000d/CP
Ngày 20/09/2009, mua 3,000 CP, đơn giá 20,000d/CP
=> Giá bình quân: 28,000d/CP

Giá thị trường ngày 31/12/2009: 25,000d/CP

Vậy vào thời điểm 31/12/2009, em phải trích lập dự phòng cho khoản đầu tư vào cổ phiếu ABC theo cách nào sau đây:

+ cách 1: chỉ trích lập 2.000 cổ phiếu mua đợt 1, có giá giảm so với giá thị trường
2.000CP * (40.000đ – 25.000đ) = 30.000.000đ

+ cách 2: trích lập dựa trên số lượng tổng và đơn giá trung bình:
5.000CP * (28.000đ – 25.000đ) = 15.000.000đ

Các pác giúp em với.
Sắp hết hạn nộp BC rồi mà e còn phải chỉnh sửa vụ này nữa..Hix

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hat307

Sơ cấp
20/1/09
33
0
0
TpHCM
sao ko ai giúp em thế nhỉ?
Em đang gấp hấp lém

vinhlong

vinhlong

Cao cấp
31/5/08
240
92
28
Vĩnh Long-Sài Gòn
●Đối với các khoản đầu tưtài chínhchứng khoán

+ Về đối tượng: là chứng khoán được doanh nghiệp đầu tư theo qui định, được tự do mua bán trên thị trường mà tại thời điểm lập báo cáo tài chính có giá thị trường giảm giá so với giá sổ sách (không thay đổi so với Thông tư số 13).

Những chứng khoán không được phép mua bán tự do trên thị trường như các chứng khoánbị hạn chế chuyển nhượngtheo qui định của pháp luật; cổ phiếu quĩ thì không được lập dự phòng giảm giá (Thông tư số 228 nói rõ hơn, bổ sung phần gạch dưới).

Các công ty chứng khoán, công ty quản lý quĩ hoạt động theo qui định của Luật Chứng khoán, việc trích lập dự phòng giảm giá chứng khoán theo qui định riêng (Thông tư số 228 bổ sung thêm công ty quản lý quĩ).

+ Về phương phápdự phòng

Mức dự phòng giảm giá đầu tư chứng khoán = Số lượng chứng khoán bị giảm giá tại thời điểm lập báo cáo tài chính x (Giá chứng khoán hạch toán trên sổ kế toán – Giá chứng khoán thực tế trên thị trường).

Căn cứ quy định nêu trên theo TT 228 thì bạn chỉ trích lập dự phòng những chứng khoản giảm giá theo quy định thôi, những chứng khoán ko giảm giá thì bạn ko dc trích lập dự phòng.
Thân chào bạn !

H

hat307

Sơ cấp
20/1/09
33
0
0
TpHCM
Cảm ơn bạn vinhlong ,
Nhưng bạn trả lời xong mình cũng chưa rõ là rốt cục phải tính theo cách 1 hay cách 2 trong vi dụ của mình đưa ra.
...
+ Về phương phápdự phòng

Mức dự phòng giảm giá đầu tư chứng khoán = Số lượng chứng khoán bị giảm giá tại thời điểm lập báo cáo tài chính x (Giá chứng khoán hạch toán trên sổ kế toán – Giá chứng khoán thực tế trên thị trường).
Trong công tức trên, chỉ tiêu "Giá chứng khoán hạch toán trên sổ kế toán" là gì? Theo mình, nó có thể hiểu là giá mua ở từng thời điểm, cũng có thể là Giá mua bình quân tính tại thời điểm 31/12. :wall:
Thực ra, mấy năm nay mình vẫn trích lập theo cách 1, nhưng vẫn thấy mơ hồ lắm, muốn hỏi lại các bạn để yên tâm hơn ấy mà.
Bạn nào đã làm trích lập Dự phòng tổn thất đầu tư tài chính, xin hãy cho ý kiến với.

vinhlong

vinhlong

Cao cấp
31/5/08
240
92
28
Vĩnh Long-Sài Gòn
Theo TT228 thì bạn trích lập dự phòng theo cách 1, tức chỉ trích lập cho những chứng khoán mà bạn mua bị giảm giá.
Thân chào bạn !

H

hat307

Sơ cấp
20/1/09
33
0
0
TpHCM
Có nhiều ý kiến khác nhau quá, giờ mình chẳng biết nghe theo ai nữa

Mình vừa mới hỏi 1 người bạn là KTtrưởng công ty tầm cỡ, cũng đã làm nghiệp vụ này. Nhưng anh bạn đó hướng dẫn làm theo cách 2, với cách giải thích nghe rất hợp lý: trích dự phòng là vì mục đích thể hiện đúng giá trị của từng loại cổ phiếu theo giá trị tại thời điểm trích. Xét về bản chất thì cách 2 có vẻ là thể hiện đúng giá trị hiện tại của cổ phiếu mình đầu tư.

Nếu tính theo cách 1, thì công ty mình có trường hợp loại cổ phiếu XYZ gì đó phải trích dự phòng (vì có 1 đợt mua giá cao hơn giá thị trường, phần lớn CP thì mua được giá thấp). Trong khi đó nếu tính theo giá bình quân thì giá trị đầu tư đó có lãi, không phải trích dự phòng.
Bạn vinhlong có ý kiến gì ko?
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA