Hướng dẫn cách HT thuế TNCN hàng tháng?

• Thread starter NguyễnHạnhUyên
  • Ngày gửi
N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
em đang tính và HT thuế TNCN như này mong nhận được ý kiến của mọi người: VD cụ thể, ngày 30/9 em tính tổng Thu nhập từ lương + thưởng của từng người, trừ các khoản được giảm trừ sau đó áp dụng biểu thuế luỹ tiến rồi tính ra thuế TNCN tạm khấu trừ của từng người. Số thuế tạm khấu trừ này em trừ trên bảng Lương Tháng 9 được chi vào ngày 5/10. Vậy ngày 30/9 em HT bút toán chi phí Lương, thưởng và bút toán khấu trừ thuế TNCN Nợ 3341/có 3335 đúng kg ah? và kê khai nộp thuế tháng 9? hay khi nào chi Lương T9 - tức ngày 5/10 em mới HT bút toán khấu trừ thuế? và kk nộp thuế vào T10?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Tháng 10 bạn ạ vì tháng 10 họ mới nhận được thu nhập mà, tính theo thời điểm chi trả.

N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
Tức là Bút toán HT khấu trừ thuế HT tháng 10 đúng kg bạn? khi chi thưởng trong tháng mình không khấu trừ thuế, mà đến cuối tháng mình mới tính tổng thu nhập của từng người (cả lương + thưởng) rồi tính thuế một thể và khấu trừ trên bảng lương thì có đúng không? công ty mình đang có tranh luận vđề này.Người thì bảo khấu trừ riêng, người thì bảo tổng cộng thu nhập trong tháng rồi khấu trừ trên bảng lương. Theo các bạn thì thế nào?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Tức là Bút toán HT khấu trừ thuế HT tháng 10 đúng kg bạn? khi chi thưởng trong tháng mình không khấu trừ thuế, mà đến cuối tháng mình mới tính tổng thu nhập của từng người (cả lương + thưởng) rồi tính thuế một thể và khấu trừ trên bảng lương thì có đúng không? công ty mình đang có tranh luận vđề này.Người thì bảo khấu trừ riêng, người thì bảo tổng cộng thu nhập trong tháng rồi khấu trừ trên bảng lương. Theo các bạn thì thế nào?
- Theo mình thì tiền thưởng, tiền lương, tiền hoa hồng được hưởng ... đều là thu nhập (TL. TC tính chất như TL,CT ) cả. Bạn tính đúng