Khoản thu nhập chịu thuế???

• Thread starter Mau Don
  • Ngày gửi
M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Cả nhà cho mình hỏi khoản thu nhập chịu thuế có rất nhiều mục. Như cty mình mới thành lập chỉ có 3 người, 1 giám đốc và 2 nv. Vậy tính khoản thu nhập chịu thuế ntn. 2 nv cho vào thu nhập từ tiền lương, tiền công???. Thế còn giám đốc thì có cho vào giống vậy ko hay tính theo thu nhập nào. CTy mình là cty TNHH 2 thành viên và thành lập từ t1/2010. Bạn nào biết chỉ cho mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cả nhà cho mình hỏi khoản thu nhập chịu thuế có rất nhiều mục. Như cty mình mới thành lập chỉ có 3 người, 1 giám đốc và 2 nv. Vậy tính khoản thu nhập chịu thuế ntn. 2 nv cho vào thu nhập từ tiền lương, tiền công???. Thế còn giám đốc thì có cho vào giống vậy ko hay tính theo thu nhập nào. CTy mình là cty TNHH 2 thành viên và thành lập từ t1/2010. Bạn nào biết chỉ cho mình với
- Bạn xem điều lệ của công ty thuộc diện nào đư vào diện đó

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Nói cho dễ hiểu: ai có hưởng lương Cty thì đều có thu nhập từ tiền lương tiền công.
Giám đốc có hưởng lương Cty thì vẫn tính như nhân viên.

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Nói cho dễ hiểu: ai có hưởng lương Cty thì đều có thu nhập từ tiền lương tiền công.
Giám đốc có hưởng lương Cty thì vẫn tính như nhân viên.

Thế cty cũng hoạt động sx kinh doanh thì cũng có thu nhập từ kinh doanh chứ. Điều này mình ko rõ lắm. À còn "ko phát sinh khấu trừ thuế..." và "Tổng số thuế tncn đã khấu trừ theo từng loại tờ khai..." mình ko hiểu là sao. Bạn giải thích cho mình dc ko. Mình mới tiếp xúc với làm thuế này nên ko hiểu lắm.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Thế cty cũng hoạt động sx kinh doanh thì cũng có thu nhập từ kinh doanh chứ. Điều này mình ko rõ lắm. À còn "ko phát sinh khấu trừ thuế..." và "Tổng số thuế tncn đã khấu trừ theo từng loại tờ khai..." mình ko hiểu là sao. Bạn giải thích cho mình dc ko. Mình mới tiếp xúc với làm thuế này nên ko hiểu lắm.

1.Thu nhập từ kinh doanh của Cty thì có thuế TNDN rồi.
2.Không phát sinh khấu trừ thuế: không có ai trong Cty phải nộp thuế (lương dưới hoặc = 4 tr, chưa nói đến giảm trừ gia cảnh...)
3.Tổng số thuế tncn đã khấu trừ theo từng loại tờ khai: bạn xem các loại TK thuế TNCN là biết ngay.

F

ForI

Trung cấp
5/9/07
56
1
0
TP.HCM
sites
Nói rõ thêm, vì công ty bạn là công ty TNHH 2 thành viên, nên sẽ có một điều lệ công ty, trong điều lệ đó có quy định rằng giám đốc được có lương thì ok. Hoặc bạn có quyết định bổ nhiệm giám đốc, trong đó cũng ghi rõ là mức lương bao nhiêu,... Bên cạnh đó cần làm thêm hợp đồng lao động cho chắc ăn, như vậy là lương giám đốc vẫn tính CP bình thường

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
1.Thu nhập từ kinh doanh của Cty thì có thuế TNDN rồi.
2.Không phát sinh khấu trừ thuế: không có ai trong Cty phải nộp thuế (lương dưới hoặc = 4 tr, chưa nói đến giảm trừ gia cảnh...)
3.Tổng số thuế tncn đã khấu trừ theo từng loại tờ khai: bạn xem các loại TK thuế TNCN là biết ngay.

phần 1 và 2 thì mình hiểu rồi. Nhưng phần 3 mình vẫn chưa hiểu rõ lắm về các loại tờ khai. Bạn nói rõ hơn cho mình được ko

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
phần 1 và 2 thì mình hiểu rồi. Nhưng phần 3 mình vẫn chưa hiểu rõ lắm về các loại tờ khai. Bạn nói rõ hơn cho mình được ko

Bạn xem trong danh mục các mẫu tờ khai,... được ban hành kèm theo Thông tư số 20/2010/TT-BTC, ngày 05/02/2010 ( Tờ khai 02/KK-TNCN, 03/KK-TNCN,..) và xem doanh nghiệp mình đã sử dụng tờ khai nào.

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Mình đã xem và thấy cty mình dùng theo mẫu 02/KK-TNCN. Giả sử lương mình được trả 6tr/tháng chẳng hạn. Mình có 1 con nhỏ. Vậy theo bảng sẽ ghi như thế này
1. Tổng TNCT trả cho cá nhân: 6tr
2. Tổng TNCT trả cho cá nhân thuộc diện khấu trừ thuế: 6tr - [4tr (bản thân) + 1,6tr (con nhỏ)] = 0,4 tr
3. Tổng số thuế TNCN đã khấu trừ: (6tr - 0,4 tr) x 5% = 0,28 tr
Mình xem 1 vd khác trong tt84
Ông A thu nhập thường xuyên từ tiền lương 10tr
Giảm trừ gia cảnh 7,2 triệu (bản thân 4tr và 3,2tr 2 con nhỏ)
TN tính thuế: 10tr - 7,2 tr = 2,8 tr
Số thuế TNCN phải khấu trừ 2,8tr * 5% = 0.14 tr
Vậy bạn cho hỏi với trường hợp ông A thì điền như thế nào vào các mục 1, 2, 3 trên. Mình ko rõ lắm, còn 5% là gì vậy. Bạn giúp mình nhé

L

linhdam09

Guest
5/4/10
3
0
0
40
ba vì - hà nội
Mình chưa làm về thuế. Nhưng theo mình hiểu về thuế TNCN thì mình xin trả lời câu hỏi của Mau Don như sau:
Vì ông A chỉ có thu nhập chịu thuế từ tiền lương tiền công nên bạn ko phải cho vào mục 1( 1- thu nhập từ hoạt động sxkd)
Mục 2 ông A có phát sinh khấu trừ thuế tức là ô A có lương = 10tr và được giảm trừ gia cảnh( cho mình và hai con)
Còn 5% là mức thuế suất tương ứng với thu nhập chịu thuế. Tức ô A có thu nhập chịu thuế là 10tr. Trong biểu thuế lũy tiến thì từ 5 - 10tr là 5%. Cái này bạn xem trong biểu thuế lũy tiến nhé!