Có phải kê khai thuế TNCN khi chưa phát sinh?

• Thread starter phuongmazoilvn
  • Ngày gửi
P

phuongmazoilvn

Guest
27/4/09
1
0
0
48
Ha noi
Kính gửi các anh chị

Tôi hiện đang làm quản lý thuê cho một doanh nghiệp tại Hà Nội. Năm 2009 tôi ko thấy kế toán kê khai thuế thu nhập cá nhân. Vì vậy đến tháng 3/2010 tôi yêu cầu kế toán kê khai và nhờ các anh bên thuế linh động để cho nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân năm 2009. Tuy nhiên kế toán tôi đi về có nói rằng các anh bên chi cục thuế trả lời khi chưa có phát sinh thuế thu nhập cá nhân thì chưa phải kê khai thuế. Vì vậy làm lại các bảng lương năm 2009 xuống mức chưa phải nộp thuế TNCN (dưới 5triệu đồng). Bản thân tôi trước làm cơ quan nhà nước về đầu tư nên rất hiểu các vấn đề luật pháp. Tôi cũng đọc qua các quy định về luật thuế thu nhập cá nhân, có trong tay các nghị định, thông tư hướng dẫn nhưng ko có thời gian nên chưa nghiên cứu ký được. Theo tôi nắm sơ bộ thì quy định vẫn phải kê khai và quyết toán dù lương thấp hay cao. Kế toán của tôi ko phải là người có tinh thần trách nhiệm cao nên tôi cũng không tin lăm. Tôi vẫn phải chấp nhận để ký báo cáo tài chính năm 2009 mặc dù chưa kiểm tra hết được mà thời gian thì quá it và tôi quá bận. Vi vậy xin hỏi các anh các chị mong các anh chị trả lời giúp là có phải kê khai khi chưa phát sinh ko?Tôi cũng không ngại lắm vì năm đầu tiên công ty hoạt động và chưa có doanh thu nên việc quyết toán thuế chắc cũng chưa xảy ra. Nhưng tôi muốn làm thật chặt chẽ theo đúng quy định và làm gọn hàng tháng cũng như hàng năm để không mất thời gian.
Mong các anh chị chỉ giáo, tôi xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Haktt

Sơ cấp
15/6/09
37
0
6
36
Việt trì - Phú Thọ
theo TT thì có thu nhập tại tháng nào thì kê khai thuế TNCN tháng đấy
còn năm 2010 tạm thời cơ quan thuế chưa phải kê khai
khi nào cquan thuế thông báo với kê quan thuế (mình hỏi cq thuế bảo vậy)

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Kính gửi các anh chị

Tôi hiện đang làm quản lý thuê cho một doanh nghiệp tại Hà Nội. Năm 2009 tôi ko thấy kế toán kê khai thuế thu nhập cá nhân. Vì vậy đến tháng 3/2010 tôi yêu cầu kế toán kê khai và nhờ các anh bên thuế linh động để cho nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân năm 2009. Tuy nhiên kế toán tôi đi về có nói rằng các anh bên chi cục thuế trả lời khi chưa có phát sinh thuế thu nhập cá nhân thì chưa phải kê khai thuế. Vì vậy làm lại các bảng lương năm 2009 xuống mức chưa phải nộp thuế TNCN (dưới 5triệu đồng). Bản thân tôi trước làm cơ quan nhà nước về đầu tư nên rất hiểu các vấn đề luật pháp. Tôi cũng đọc qua các quy định về luật thuế thu nhập cá nhân, có trong tay các nghị định, thông tư hướng dẫn nhưng ko có thời gian nên chưa nghiên cứu ký được. Theo tôi nắm sơ bộ thì quy định vẫn phải kê khai và quyết toán dù lương thấp hay cao. Kế toán của tôi ko phải là người có tinh thần trách nhiệm cao nên tôi cũng không tin lăm. Tôi vẫn phải chấp nhận để ký báo cáo tài chính năm 2009 mặc dù chưa kiểm tra hết được mà thời gian thì quá it và tôi quá bận. Vi vậy xin hỏi các anh các chị mong các anh chị trả lời giúp là có phải kê khai khi chưa phát sinh ko?Tôi cũng không ngại lắm vì năm đầu tiên công ty hoạt động và chưa có doanh thu nên việc quyết toán thuế chắc cũng chưa xảy ra. Nhưng tôi muốn làm thật chặt chẽ theo đúng quy định và làm gọn hàng tháng cũng như hàng năm để không mất thời gian.
Mong các anh chị chỉ giáo, tôi xin chân thành cảm ơn!

Theo e đc biết thì ko có phát sinh thì vẫn phải làm kê khai thuế tncn nhưng có thể kê theo quý. Còn cuối năm vẫn phải làm quyết toán thuế tncn và hạn quyết toán năm 2009 là 31/5/2010. Sáng nay e vừa xem ctrinh Bản tin tài chính của kênh VTV1 đài truyền hình việt Nam có nói về vđ TNCN và có nguyên phó tổng cục thuế trả lời trực tiếp lúc 7h30. Ko biết có chiếu lại ko. Họ nói đầy đủ các khúc mắc hết. Mỗi một cty bao giờ cũng có 1 người phụ trách thuế của bên thuế. A (chị) gọi điện hỏi trực tiếp là biết mà. Còn như kế toán bên đó bảo chưa phát sinh ko phải kê khai có thể là của năm 2010.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bạn tham khảo:
Công văn số 2970 /TCT-TNCN, ngày 20 tháng 7 năm 2009
V/v Khai và quyết toán thuế TNCNđối với tổ chức, cá nhân trả thu nhập

1.Về khai thuế tháng:
Trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai cho cơ quan thuế.
.........
” Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai theo quí. Thời hạn nộp tờ khai theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quí sau.”

2.Về quyết toán thuế:
” Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không có khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo qui định cụ thể sau:
- Tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo mẫu số 05/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này và các bảng kê chi tiết sau:
+ Bảng kê thu nhập từ tiền lương, tiền công trả cho cá nhân có ký hợp đồng lao động theo mẫu số 05A/BK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này, không phân biệt thu nhập đã đến mức phải nộp hay chưa phải nộp thuế....

H

hataki

Sơ cấp
6/2/09
9
0
1
37
TP.HCM
Chào mọi người,hiện tại mình đang làm kế toán cho vài cty,hầu hết các công ty mình làm mức lương của nhân viên đều <=4tr,tháng 01,02,03/2010 mình ko khai thuế TNCN vậy quý mình cần khai không?mình có hỏi bên thuế thì chỗ bảo có chỗ bảo ko cần. Theo CV 2970 thì ko cần nộp tờ khai tháng thôi phải ko?Còn quý thì sao nhỉ?Mong các bạn chỉ giáo thêm (gấp gấp) (gần hết thời hạn nộp tờ khai thuế TNCN quý ùi,huhu)

T

thuyhien8882

Guest
30/12/09
2
0
0
ha noi
theo mình phải làm tờ khai quý vì đơn vị minh cũng vừa phải làm mà.

H

huonghehe

Guest
19/3/09
1
0
0
35
thái nguyên
cho em hỏi nếu thu nhập cá nhân trong công ty không trong mức chịu thuế thì kê khai trên mẫu 02/kk thì chỉ kê khai phần tổng số lao động và tổng tiền phải trả phải không ạ?

B

buingoc06

Guest
21/4/10
8
0
0
Hà Nội
cho em hỏi nếu thu nhập cá nhân trong công ty không trong mức chịu thuế thì kê khai trên mẫu 02/kk thì chỉ kê khai phần tổng số lao động và tổng tiền phải trả phải không ạ?

Mình thấy trong phần mềm HTKK 2.5.1 chỉ kê khai tổng tiền phải trả thôi.