Có khấu hao giá trị QSD đất hay không

  • Thread starter moixuongnui
  • Ngày gửi

11069 lượt xem

moixuongnui

moixuongnui

Thành viên thân thiết
18/11/08
216
0
16
tphcm
trích tt203 ngày 20/10/2009:
Điều 9. Nguyên tắc trích khấu hao TSCĐ:
1. Tất cả TSCĐ hiện có của doanh nghiệp đều phải trích khấu hao, trừ những TSCĐ sau đây:
-...
-TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất.
....
Điều 11. Xác định thời gian sử dụng tài sản cố định vô hình:
2. Đối với TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất có thời hạn, thời gian sử dụng là thời hạn được phép sử dụng đất theo quy định.


Như vậy điều 9 đã khẳng định QSD đất (tất cả QSD đất) là không trích khấu hao nhưng điều 11 quy định thời gian sử dụng đối với QSD đất có thời hạn, để làm gì ? Có bác nào đã nghiên cứu xin cho ý kiến.
 
L

lamhic

Thành viên thân thiết
4/10/04
190
2
18
36
Ha Noi
Đối với tài sản vô hình là QSD đất vô thời hạn thì không trích khấu hao. Sử dụng có thời hạn thì số năm KH bằng với số năm sử dụng.
 
le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
trích tt203 ngày 20/10/2009:
Điều 9. Nguyên tắc trích khấu hao TSCĐ:
1. Tất cả TSCĐ hiện có của doanh nghiệp đều phải trích khấu hao, trừ những TSCĐ sau đây:
-...
-TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất.
....
Điều 11. Xác định thời gian sử dụng tài sản cố định vô hình:
2. Đối với TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất có thời hạn, thời gian sử dụng là thời hạn được phép sử dụng đất theo quy định.


Như vậy điều 9 đã khẳng định QSD đất (tất cả QSD đất) là không trích khấu hao nhưng điều 11 quy định thời gian sử dụng đối với QSD đất có thời hạn, để làm gì ? Có bác nào đã nghiên cứu xin cho ý kiến.
QSDĐ ở điều 11 là QSDĐ công ty thuê của người khác và có thời hạn thuê.
còn ở điều 9: QSDĐ là tài sản đã được nhà nước cấp quyền sử dụng lâu dài, ko tính khấu hao.
 
moixuongnui

moixuongnui

Thành viên thân thiết
18/11/08
216
0
16
tphcm
Đối với tài sản vô hình là QSD đất vô thời hạn thì không trích khấu hao. Sử dụng có thời hạn thì số năm KH bằng với số năm sử dụng.
Mình cũng nghĩ vậy nhưng điều 9 đã ghi không khấu hao đối với TSCD vô hình là QSD, không biết có văn bản nào nói rỏ chổ này không.
 
moixuongnui

moixuongnui

Thành viên thân thiết
18/11/08
216
0
16
tphcm
QSDĐ ở điều 11 là QSDĐ công ty thuê của người khác và có thời hạn thuê.
còn ở điều 9: QSDĐ là tài sản đã được nhà nước cấp quyền sử dụng lâu dài, ko tính khấu hao.
Bạn đọc lại điều 4 mục 2 điểm đ gạch đầu dòng thứ 2 của tt203
 
le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
Bạn đọc lại điều 4 mục 2 điểm đ gạch đầu dòng thứ 2 của tt203
ở gạch đầu dòng thứ 2, điểm đ, mục 2 điều 4 đâu có gì liên quan đến QSDĐ đâu bạn.
ở gạch thứ nhất
"trích : Trường hợp doanh nghiệp được giao đất có thu tiền sử dụng đất, nguyên giá tscđ là QSDĐ đc giao...." bạn tự đọc.
thân!
 
D

deptraiconuong89

Sơ cấp
28/2/10
2
0
0
30
ha noi
ở gạch đầu dòng thứ 2, điểm đ, mục 2 điều 4 đâu có gì liên quan đến QSDĐ đâu bạn.
ở gạch thứ nhất
"trích : Trường hợp doanh nghiệp được giao đất có thu tiền sử dụng đất, nguyên giá tscđ là QSDĐ đc giao...." bạn tự đọc.
thân!
em cũng đồng ý với người hỏi, điều 4 mục 2 đ nói về nội dung của "TSCD vô hình là quyền sử dụng đất" trong đó có đề cập đến cả quyền sử dụng đất lâu dài và quyền SDD có thời hạn. nhưng điều 9 mục 1 lại nói luôn là: không trích khấu hao đối với "TSCD vô hình là quyền sử dụng đất". rõ ràng câu chữ trên văn bản là như thế===>mâu thuẫn.
 
A

aladin77772000

Thành viên thân thiết
30/8/07
117
2
0
hn
- Thứ nhất, có 3 phương pháp tính khấu hao:
+ Phương pháp khấu hao đường thẳng: phái xác định được thời gian sử dụng của TSCĐ
+ Phương pháp khấu hao theo số dư giảm dần có điều chỉnh: phái xác định được thời gian sử dụng của TSCĐ và là các loại máy móc, thiết bị; dụng cụ làm việc đo lường, thí nghiệm
+ Phương pháp khấu hao theo số lượng, khối lượng sản phẩm: Tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao theo phương pháp này là các loại máy móc, thiết bị
Vậy quyền sử dụng đất nếu có khấu hao thì cũng chỉ áp dụng được phương pháp đầu tức là phải xác định được thời gian sử dụng: đó chính là quyền sử dụng đất có thời hạn
- Tính khấu hao nhằm mục đích thu hồi giá trị TSCĐ khi hết thời hạn khấu hao tức là quyền sử dụng đất khi hết thời hạn sử dụng coi như =0 (vì phải trả lại Nhà nước, không thể giao dịch do đó đối với người có quyền sử dụng thì giá trị lúc này = 0)
Vậy theo tôi quyền sử dụng đất có thời hạn phải trích khấu hao. Còn quyền sử dụng đất lâu dài không thể xác định thời gian sử dụng (vì chỉ khi nào cơ quan có thẩm quyền có quyết định thu hồi (để thực hiện dự án, quy hoạch chẳng hạn) nên không thể có cơ sở để trích khấu hao.
TT203/2009 bổ xung thêm so với QĐ206/2003 lại đúng phải vấn đề gây tranh cãi, bó tay mấy nhà quản lý.
 
H

HOANGNAM

Thành viên thân thiết
17/10/04
1,258
17
38
53
Binh duong
Trước đây theo QĐ 206 thì có nhấn mạnh : quyền sử dụng đất lâu dài là TSCĐ vô hình đặc biệt không tính khấu hao và có đề cập đến thời gian sử dụng quyền sử dụng đất có thời hạn là thời hạn ghi trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Như vậy có thể hiểu là quyền sử dụng đất có thời hạn thì phải tính khấu hao ?
 
A

aladin77772000

Thành viên thân thiết
30/8/07
117
2
0
hn
Quyền sử dụng đấy lâu dài (không xác định thời hạn như đất ở chẳng hạn có ghi trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là lâu dài) khác với quyền sử dụng đất có thời hạn (ghi trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất 10 năm, 20 năm, .... kể cả 1000 năm vẫn là có thời hạn khác với lâu dài không xác định được thời hạn có thể là 1 năm (do bị thu hồi để quy hoạch) có thể 10 đời chưa thu hồi)
Việc QD206/2003 hoặc TT203/2009 tách quyền sử dụng đất có thời hạn ra vì nó là TSCĐ đặc biệt (trừ thuê tài chính) có thời gian sử dụng không theo khung khấu hao.
Còn quyền sử dụng đất lâu dài là TSCĐ đặc biệt vì nó không có cơ sở để tính khấu hao như bài viết của tôi phía trên. ok
QĐ206/2003 cũng nói quyền sử dụng đất có thời hạn phải trích khấu hao theo năm
"Điều 11: Xác định thời gian sử dụng TSCĐ vô hình:
Doanh nghiệp tự xác định thời gian sử dụng TSCĐ vô hình nhưng tối đưa không quá 20 năm. Riêng thời gian sử dụng của quyền sử dụng đất có thời hạn là thời hạn được phép sử dụng đất theo quy định."
và QĐ 206 chỉ nói:
"6. Quyền sử dụng đất lâu dài là TSCĐ vô hình đặc biệt, doanh nghiệp ghi nhận là TSCĐ vô hình theo nguyên giá nhưng không được trích khấu hao."
chứ không nói chung chung như TT203
"- TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất."
Xin mời đọc kỹ lại.
 
Sửa lần cuối:
moixuongnui

moixuongnui

Thành viên thân thiết
18/11/08
216
0
16
tphcm
QĐ206/2003 cũng nói quyền sử dụng đất có thời hạn phải trích khấu hao theo năm
"Điều 11: Xác định thời gian sử dụng TSCĐ vô hình:
Doanh nghiệp tự xác định thời gian sử dụng TSCĐ vô hình nhưng tối đưa không quá 20 năm. Riêng thời gian sử dụng của quyền sử dụng đất có thời hạn là thời hạn được phép sử dụng đất theo quy định."
và QĐ 206 chỉ nói:
"6. Quyền sử dụng đất lâu dài là TSCĐ vô hình đặc biệt, doanh nghiệp ghi nhận là TSCĐ vô hình theo nguyên giá nhưng không được trích khấu hao."
chứ không nói chung chung như TT203
"- TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất."
Xin mời đọc kỹ lại.
Thì những vấn đề về khấu hao QSD đất theo QD206 rất rỏ, lâu dài thì không khấu hao, có thời hạn thì khấu hao, không cần bàn.
Nhưng tt203 lại ghi không được tính khấu hao đối với QSD đất (chắc do gỏ thiếu chữ "lâu dài").
Do đó khi chưa có hướng dẫn bổ sung mà trích khấu hao lỡ sau này mấy a thuế vịn vào điểm này để loại chi phí tính khi thuế TNDN (vì không trích khấu hao đúng quy định) thì có chết DN không.
Cái tt203 này đã có 1 bản đính chính dày đặc rồi nhưng chắc phải có bản đính chính nữa để thêm 2 chữ "lâu dài" vô nhỉ :015:
 
A

aladin77772000

Thành viên thân thiết
30/8/07
117
2
0
hn
Chờ thông tư hướng dẫn thì còn dài dài, bác không thấy cái TT203/2009 ra ngày "20/10/2009" mà căn cứ lại là Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày "11/12/2009" thì đã đáng sửa đầu tiên chưa, còn em thì cứ thấy TT203 có quy định thời gian khấu hao với QSD đất có thời hạn ghi trên giấy chứng nhận QSD đất là có cơ sở khấu hao rồi, thuế cũng chẳng bắt bẻ được gì đâu.
 
V

vantb81

Sơ cấp
12/2/09
2
0
0
vinh long
Vậy tóm lại vấn đề Khấu hao đối với TSCĐ vô hình là QSDĐ trên giấy chứng nhận QSDĐ sẽ trích hay không trích khấu hao vậy?
Minh cũng đang gặp khó trong vấn đề này đấy!
Trên giấy chứng nhận QSDĐ đôi với đất CLN (cây lâu năm) - có thời hạn sử dụng 48 năm.
Mình khôg biết trích hay khôg trích khấu hao nữa.
Đất này là do cty mình mua, được cấp quyền sử dụng đất,người thừa hưởng là tên cty luôn?
Mong các anh chị ai nắm rõ vấn đề này hướng dẫn giúp mình với nhé! Nhớ chỉ rõ thực hiện theo Văn bản nào với nhe! Để mình có cơ sở trả lời khi "kiểm toán" chất vấn ấy mà!
Cảm ơn rất nhiều. xin chúc tất cả mọi người sức khỏe dồi dào, công tác tốt nhé!
 
Sửa lần cuối:

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều