sổ tiền mặt khi mới thành lập công ty?

• Thread starter suongbui
  • Ngày gửi
S

suongbui

Sơ cấp
2/2/10
17
0
0
TP.HCM
Chào các anh chi! Em là thành viên mới của diễn đàn. cũng mới vào nghề và đi làm cho công ty mới thành lập.Em không biết sổ tiền mặt mình để số tiền đầu kỳ là bao nhiêu? Có phải để số tiền bằng vốn điều lệ đăng ký kinh doanh không ạ. Anh chị nào biết chỉ em với nha. Em cảm ơn nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Chào các anh chi! Em là thành viên mới của diễn đàn. cũng mới vào nghề và đi làm cho công ty mới thành lập.Em không biết sổ tiền mặt mình để số tiền đầu kỳ là bao nhiêu? Có phải để số tiền bằng vốn điều lệ đăng ký kinh doanh không ạ. Anh chị nào biết chỉ em với nha. Em cảm ơn nhiều ạ.
sô dư đầu kỳ là số tiền mặt bạn đăng ký góp vốn KD trong giấy phép KD đó

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ

Cty mình cũng mới thành lập. SDĐK TK 111 = 0, k ghi vốn điều lệ đăng ký vô đó đâu, nếu lỡ Cty bạn vốn điều lệ 30 tỷ chẳng hạn, mới góp có 1 tỷ mà bạn ghi 30tỷ là mệt ah, mai mốt quy trách nhiệm ra bạn là người nhận cả 30tỷ là mệt đó nhe.
Cho nên, tháng bắt đầu DKKD bạn ghi nhận số thực góp:
Góp vốn kinh doanh (ông A)...: N 111/C411 số thực góp.
Đừng nên ghi đủ cả số vốn nếu TV chưa góp đủ, vậy trách nhiệm của mình nặng lắm đó

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
Tùy thuộc vào vốn góp kinh doanh gồm những gì chứ (tiền mặt, máy móc, qsd đất,..). Nếu có tiền mặt thì phải phản ánh số dư tk tiền mặt chứ.:015:

S

suongbui

Sơ cấp
2/2/10
17
0
0
TP.HCM
Cty mình cũng mới thành lập. SDĐK TK 111 = 0, k ghi vốn điều lệ đăng ký vô đó đâu, nếu lỡ Cty bạn vốn điều lệ 30 tỷ chẳng hạn, mới góp có 1 tỷ mà bạn ghi 30tỷ là mệt ah, mai mốt quy trách nhiệm ra bạn là người nhận cả 30tỷ là mệt đó nhe.
Cho nên, tháng bắt đầu DKKD bạn ghi nhận số thực góp:
Góp vốn kinh doanh (ông A)...: N 111/C411 số thực góp.
Đừng nên ghi đủ cả số vốn nếu TV chưa góp đủ, vậy trách nhiệm của mình nặng lắm đó

vậy hả chị? Vâng em cảm ơn rất nhiều.

S

suongbui

Sơ cấp
2/2/10
17
0
0
TP.HCM
vậy hả chị? Vâng em cảm ơn rất nhiều.

À ! mà số dư đầu kỳ bằng 0 thì đâu có được ạ,bởi vì mới thành lập nên chưa có doanh thu mà chủ yếu là chi. nếu để bằng 0 nó âm làm sao được ạ.

T

trinh thi ha

Sơ cấp
26/6/08
17
0
0
Ha Tay
Âm làm sao được bạn. Ban đầu bạn để nó = 0 sau đó chủ doanh nghiệp góp vốn vào bao nhiêu bằng tiền mặt thì bạn ghi Nợ Tk 111 / Có TK 411 rồi mới chi chứ.

K

kubi

Sơ cấp
10/3/09
39
0
6
46
Hà nội
Số dư đầu của tất cả các TK = 0 là đúng,tuy nhiên pác mà để vốn trên sổ không đủ vốn ĐKKD thì cũng mệt với mấy anh Nhà nước ra phết đấy!
Pác cứ ghi vốn rùi treo lên đầu mấy đại ka góp vốn chứ "thân cò " như anh em mình thì sợ gi mà fai ôm 30 tỷ nhể! Pác k có biên bản và cam kết góp vốn của các đại ka kia ak?cứ thế fang thẳng vào đầu các đai ka là đc!

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Tùy thuộc vào vốn góp kinh doanh gồm những gì chứ (tiền mặt, máy móc, qsd đất,..). Nếu có tiền mặt thì phải phản ánh số dư tk tiền mặt chứ.:015:

đúng rồi, mình nói chung chung mà, kế toán mà, vd 1 trường hợp thui là các bạn ấy hiểu hà

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Số dư đầu của tất cả các TK = 0 là đúng,tuy nhiên pác mà để vốn trên sổ không đủ vốn ĐKKD thì cũng mệt với mấy anh Nhà nước ra phết đấy!
Pác cứ ghi vốn rùi treo lên đầu mấy đại ka góp vốn chứ "thân cò " như anh em mình thì sợ gi mà fai ôm 30 tỷ nhể! Pác k có biên bản và cam kết góp vốn của các đại ka kia ak?cứ thế fang thẳng vào đầu các đai ka là đc!

Thật sự khi treo nợ vốn góp cho các TV là việc làm k đúng, vì tuân thủ theo nguyên tắc phản ánh vào TK 411, k hề có bút toán N138/C411 (các bạn xem lại chế độ kế toán theo QD 15 nhé). Việc ĐK như thế do kế toán chế biến ra để xử lý tình huống thôi

A

azenniss

Trung cấp
16/1/07
115
1
18
TP.HCM
sô dư đầu kỳ là số tiền mặt bạn đăng ký góp vốn KD trong giấy phép KD đó

Xin được nói rỏ thêm ý của bạn La An:
Theo điều lệ thực tế vốn góp có thể bằng tiền mặt, tiền gửi NH, tài sản... Trường hợp này bạn lấy số dư TK tiền mặt theo vốn điều lệ.
Trường hợp trong điều lệ không ghi số vốn góp bằng tiền mặt là bao nhiêu, khi cty hoat động cần chi tiền mặt, cty hẳn sẽ rút tiền gửi NH về nhập quỹ như vậy số dư TK tiền mặt đầu kỳ là O :wall:

T

trinhtoanpthforever

Guest
mới thành lập số dư đầu kỳ = 0, khi góp vốn làm phiếu thu -> tăng quỹ, cứ lấy quỹ đấy mà chi, cẩn thận không là chi âm vì mấy ông chủ Dn nhỏ tự ý chi không quan tâm đến sổ sách đó là việc kế toán.Nghề kế toán giờ vật vả hơn trước nhiều, nhiều đạo luật đưa ra quá.mấy ông chủ thì có biết gì về luật thuế đâu, có tiền là thành lập Dn mà. chán lắm.

C

chipnon

Guest
21/4/11
23
0
0
ha nam
Mình còn bị đau đầu hơn nhiều, mình không thể nào ghi được vào sổ quỹ tiền mặt vì cứ 4-5 ngày là quỹ bị âm, sếp tớ thì ngày nào cũng đòi báo cáo những gì sếp chi phải có, sếp mặc quỹ =0 lấy tiền của sếp ra chi làm cho QTM của tớ lúc nào cũng âm, chán chết.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA