định khoản kế toán của công ty dịch vụ

• Thread starter suongbui
  • Ngày gửi
S

suongbui

Sơ cấp
2/2/10
17
0
0
TP.HCM
Anh chị ơi cho em hỏi. công ty em làm dịch vụ quảng cáo trên báo,nghĩa là công ty em mua 5 trang báo của 1 tạp chí để nhận đăng bài quảng cáo của các doanh nghiệp. vậy khi tạp chí đó xuất hoá đơn em ghi thẳng vào nợ 632 được k?hay là phải ghi vào 154 rồi khi có doanh nghiệp đăng quảng cáo công ty em xuất hoá đơn cho họ và ghi nhận doanh thu cũng như giá vốn?
điều thứ 2 em muốn hỏi là: tạp chí phát hành mỗi tháng 1 số, nếu công ty e không tìm được quảng cáo cho những trang đã mua thì coi như bỏ.vậy là không có doanh thu. vậy nếu em đã ghi 154 hay 632 như lúc đầu thì xử lý như thế nào ạ. em mới vào nghề mong anh chị biết chỉ giúp em.em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khommitdoianh1984

Guest
8/9/09
18
0
0
40
TP.HCM
Theo mình nghĩ khi bạn nhận được Hóa đơn của tạp chí bạn có thể hạch toán vào chi phí trả trước.
Khi nào tìm được công ty đăng báo thì bạn kết chuyển từ chi phí trả trước sang TK 632.

Trường Hợp không tìm được công ty nào thì bạn kết chuyển khoản chi phí trả trước đó vào TK811.

C

CaLinh

Sơ cấp
5/3/10
18
0
1
hcm
Hjx chi phí trả trước 142 hay 154 mới chính xác ah?

C

cuc ku

Trung cấp
15/12/10
92
0
0
35
Hải Phòng
bạn cho vào 142 nha bạn, theo trường hợp của bạn nên cho vào 142 có bác nào ý kiến khác không ạ

em thấy chuẩn đấy
có bác nào có sự thay đổi không nhủi, cái này theo em ko thể vào 154 được

P

pokechu2501

Guest
5/8/11
5
0
0
Hà Nội
mình cũng nghĩ thế cho vào chi phí trả trước là hợp lý hơn

nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi
bạn cho vào 142 nha bạn, theo trường hợp của bạn nên cho vào 142 có bác nào ý kiến khác không ạ

em thấy chuẩn đấy
có bác nào có sự thay đổi không nhủi, cái này theo em ko thể vào 154 được
Vụ này hình như xảy ra lâu rùi thì phải?
- Mình thì mình thấy bạn ấy cần nói rõ hơn chút và doanh thu chính của bên bạn ấy.
Cái mà bạn ấy bảo là hủy, hay bỏ doanh thu thì mình chưa hiểu lắm.
Khi bên bạn ấy có dịch vụ là cho thuê trang báo, mà bên bạn ấy phải thuê lại hay mua lại thì đó coi như là hàng hóa bên bạn ấy rùi. Bạn ấy có thể cho vào tài khoản nào đó, nhưng mà mình chưa thấy 142 là phù hợp đâu. Vì sau này khi bán được hàng tức là bạn ấy phải xuất hóa đơn thì về 632 là đúng rùi. Cho vào 154 thấy hợp lý hơn cả nhà ạ.

H

Ha@

Guest
26/10/14
5
0
1
34
Các a, chị cho e hỏi chút ak. Công ty e cũng làm về bên dịch vụ, vừa là đại lý cấp 2 bán vé máy bay, vừa môi giới việc làm( thuê người giup việc trong nước) nhưng bên moi giới việc làm này ko có hóa đơn.Vậy e phải hạch toán nhu thế nào ak? Các a, chị có ai biết thì bảo giúp e với ak.e cảm ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA