Hoá đơn trên một triệu mà không có thuế GTGT

• Thread starter Vu Thi Dieu Thu
  • Ngày gửi
V

Vu Thi Dieu Thu

Guest
Chào các anh chị,
Cơ quan em là một tổ chức phi chính phủ Pháp làm việc tại Việt Nam nên kế toán phải kết hợp cả hệ thống kế toán Pháp và Việt Nam. Các xếp bên em vẫn có thói quen duyệt những hoá đơn trị giá trên 1 triệu (thậm chí là hơn nữa) không có GTGT. Mặc dù các dịch vụ và sản phẩm bọn em mua hoàn toàn có thể lấy được hoá đơn đỏ. Theo quan điểm là nễu không lấy hoá đơn đỏ sẽ tiết kiệm được phần thuế GTGT cho cơ quan. . Nhưng như thế là sai qui định. Và sếp cứ bắt em thanh toán. Vậy em phải làm sao với các hoá đơn này vì em biết khi kiểm toán mà sờ đến thì không bao giờ kiểm toán chấp nhận những hoá đơn như vậy.
Các anh chị bảo em phải làm sao bây giờ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
kiểm toán nhà nước hay kiểm toán độc lập vậy bạn nhỉ?
Nếu là kiểm toán độc lập thì bạn làm gì kệ bạn chứ người ta hỏng quan tâm lắm đến tính pháp lý (hợp lý theo pháp lý) của chứng từ đâu chủ yếu là tính hợp lý của chứng từ thôi.
Mà đơn vị của bạn là đơn vị phi lợi nhuận đúng không? thế nên thuế cũng chẳng sờ gáy bạn làm gì

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Vu Thi Dieu Thu nói:
Chào các anh chị,
Cơ quan em là một tổ chức phi chính phủ Pháp làm việc tại Việt Nam nên kế toán phải kết hợp cả hệ thống kế toán Pháp và Việt Nam. Các xếp bên em vẫn có thói quen duyệt những hoá đơn trị giá trên 1 triệu (thậm chí là hơn nữa) không có GTGT. Mặc dù các dịch vụ và sản phẩm bọn em mua hoàn toàn có thể lấy được hoá đơn đỏ. Theo quan điểm là nễu không lấy hoá đơn đỏ sẽ tiết kiệm được phần thuế GTGT cho cơ quan. . Nhưng như thế là sai qui định. Và sếp cứ bắt em thanh toán. Vậy em phải làm sao với các hoá đơn này vì em biết khi kiểm toán mà sờ đến thì không bao giờ kiểm toán chấp nhận những hoá đơn như vậy.
Các anh chị bảo em phải làm sao bây giờ.
Các đơn vị là tổ chức phi chính phủ phần lớn theo qui định ( hoặc thoả thuận) thì là đơn vị không chịu thuế GTGT, nếu có các hoá đơn GTGT đầu vào thì Nhà nước ( cơ quan thuế) có trách nhiệm hoàn trả lại khoản thuế này.( không biết đơn vị của bạn có ở trong loại này không- bạn xem lại nhé)
Còn về kiểm toán vì đơn vị bạn là tổ chức phi chính phủ nên sẽ có kiểm toán độc lập kiểm tra bạn. Và như OVERAC đã nói họ hầu như chỉ quan tâm đến chi tiêu có đúng qui định và đúng nội dung thôi.
Do vậy việc bạn có những chi phí lên đến hơn 1triệu mà không có hoá đơn GTGT cũng chưa ảnh hưởng gì lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA