Cột ko hiện giá trị, chỉ hiện công thức

• Thread starter hien_thu
  • Ngày gửi
H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Mọi người giúp tớ TH này nhé: Tại sao khi tớ viết công thức tại một cột thì kko hiện ra giá trị mà vẫn hiện nguyên công thức. Nếu copy công thức ấy sang cột khác thì lại ddc. Tớ đã vào option trong tool để check lại ô fomual rồi nhưng vẫn ko được. Tại sao vậy nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Có phải công thức hiện ra bao gồm cả dấu "=" ở đầu công thức.
Copy công thức ấy bằng cách CTRL+C rồi Paste sang cột khác thì lại được?
Nếu đúng thế thì bạn post file lên diễn đàn để mọi người cùng xem.
Nếu không phải thế thì có thể tại ô bạn nhập công thức ban đầu có format dạng text, còn ở chỗ nhập công thức sau thì có format khác. Lỗi kiểu này mình hay bị ở file Excel tạo ra từ phần mềm khác.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
hien_thu nói:
Mọi người giúp tớ TH này nhé: Tại sao khi tớ viết công thức tại một cột thì kko hiện ra giá trị mà vẫn hiện nguyên công thức. Nếu copy công thức ấy sang cột khác thì lại ddc. Tớ đã vào option trong tool để check lại ô fomual rồi nhưng vẫn ko được. Tại sao vậy nhỉ?

Theo như mô tả thì có thể cột đó bị format thành text.

Bạn làm thử như thế này nhé. Bạn highlight cột bị trục trặc. Sau đó nhấn Ctrl+1 (format-cells), chọn General.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
hien_thu nói:
Thường chỉ có 2 lỗi sau:
1. Windows Option Fomulas = True, tức là hộp kiểm checkbox trong Tool-Option bị đánh dấu. Bạn vào Option bỏ chọn dấu này đi hoặc dùng phím tắt Ctrl+ ~ (phím kề phím số 1) để tắt/mở (swith on/off) chế độ này.
2. Format của cell đang ở dạng text, bạn có nhập trời đất gì vào thì nó cũng là text cả thôi.
Nói thêm các dạng format trong Excel, nếu ta format cell về một định dạng nào đó thì Excel đưa toàn bộ giá trị nhập vào cell về định dạng này. Nếu vẫn để mặc định là General, Excel sẽ tự động đoán dữ liệu nhập vào thuộc dạng gì và tự động chuyển cell về dạng đó.
Thí dụ: Ô A1 có định dạng là General, ô A2 có định dạng là Number. Nếu ta nhập 1/2 vào ô A1, Excel sẽ tự động chuyển thành giá trị ngày 1 tháng 2 năm hiện tại, và chuyển A1 về định dạng là dd/mmm. Nếu vẫn nhập 1/2 vào ô A2, ô A2 sẽ có giá trị là 0.5

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Lỗi của tớ đúng như thế rồi đấy. File này tớ ko thể post lên được vì nó rất lớn và cũng rất quan trọng. Mọi người có thể giải thích cho tớ lỗi này ko nhỉ? Thanks in advance.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
hien_thu nói:
Lỗi của tớ đúng như thế rồi đấy. File này tớ ko thể post lên được vì nó rất lớn và cũng rất quan trọng. Mọi người có thể giải thích cho tớ lỗi này ko nhỉ? Thanks in advance.
Khi format cell ở dạng Text, nó sẽ hiểu/ghi nhận tất cả dữ liệu nhập vào đều là Text cả, kể cả dấu =, +, -, ', "" v...v, số nhập vào nó cũng hiểu là Text. Bạn nhập vào thế nào nó để y nguyên như vậy. Đây không phải là LỖI mà là một thuộc tính của Excel. Khi các bạn sử dụng Excel, cần quan tâm đến tổ chức cơ sở dữ liệu (CSDL) của Excel chứ đừng nghỉ Excel là một chương trình dàn trang thông thường. Mà đã tổ chức CSDL thì cần phải hiểu các kiểu dữ liệu, của Excel nói riêng và của các chương trình quản lý CSDL khác nói chung. Bạn nhập 1 ngày thì phải định dạng là ngày, chứ đừng bào giờ gõ dấu ' trước ngày.

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Mọi chuyện đã được giải quyết. Cảm ơn mọi người nhiều!!!!!!!!!

N

ngaoanhlinh12

Guest
6/11/13
2
0
1
vinh phuc
Ðề: Cột ko hiện giá trị, chỉ hiện công thức

Tớ cũng bị tương tự. nhưng t ko giải quyết được bằng cách của các bạn.

L

lolemhonghanh

Guest
26/6/13
1
0
1
hà nội
Ðề: Cột ko hiện giá trị, chỉ hiện công thức

Bạn giải quyết thế nào chỉ cho mình với, mình cũng bị như vậy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA