Hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh

• Thread starter cocman
  • Ngày gửi
T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước
Công ty em năm 2010 không có phát sinh nộp thuế TNCN và em đã làm quyết toán rùi.Đầu năm 2011 thu nhập nhân viên tăng lên, em bắt đầu làm giảm trừ gia cảnh cho họ, và giờ là tháng 04 mình khai bắt đầu giảm trừ từ 01/01 được không ạ, có quy định thời gian nộp giảm trừ không? Trong mẫu 16ĐK có ghi từ thời điểm giảm trừ đến cuối thời điểm giảm trừ , mình ghi làm sao? em chưa rõ lắm nhờ anh chị giúp đỡ,cám ơn nhiều ạ!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhnhan2612

Sơ cấp
28/10/10
46
0
0
Hà Nội
Mình vừa đi nộp danh sách đăng ký người phụ thuộc cho công ty.
Hồ sơ của mình gồm:
1. Danh sách những người đăng ký người phụ thuộc.
2. Làm mẫu 16/ĐK-TNCN, cho từng người kèm theo chứng từ kẹp cùng (giấy khai sinh bản sao và hộ khẩu phô tô công chứng) mỗi người làm hai bản, bản gốc thì mình mang về, còn bản phô tô (các chứng từ) thì thuế thu lại. Chú ý là mẫu 16/ĐK-TNCN làm mỗi người 2 tờ và chỉ cần chữ ký của người đăng ký người phụ thuộc là được.
Đó là kinh nghiệm mình vừa đi nộp về, mình thuộc Cục Thuế Hà Nội quản lý.

Bạn có thể cho mình xin biêu mẫu giảm trừ giả cảnh được khong vây.
ah cho minh hoi là bố mẹ ở quê còn mình thi ở trên nay thi xin xác nhận của địa phương và pho to sổ hộ khẩu thôi đúng ko và làm theo biểu mẫu nào vây?
Mình j mới làm về cái nay nên ko rõ lắm bạn
gửi cho mình theo dia chỉ nay nhé: thanhnhan2612@gmail.com
Thanks!

Y

yellowroses

Guest
giảm trừu gia cảnh

Cty e trước giờ chưa đăng ký thuế TNCN.
nhưng hiện tại có thêm một số nhân viên đang thử việc, E pải làm hồ sơ thuế TNCN nộp cho cơ quan thuế đầy đủ (kể cà những nhận viên đang trong giai đoạn thử việc) hay chỉ nộp hồ sơ những nhân viêcn chính thức thôi?
mà giám dốc cty e có gia đình, e pải làm cùng 1 lúc hồ sơ giảm trừ gia cảnh với đăng ký MST hay làm theo thứ tự trước sau?
anh chị rành vụ này hướng dẫn e với.

H

hanhnhi09

Guest
7/8/10
1
0
1
đà nẵng
bạn traucondangyeu ơi. công ty mình cũng y như bạn. mình định lên diễn đàn hỏi thì gặp câu hỏi cuả bạn, vậy cho mình hỏi bạn giải quyết trường hợp đó như thế nào rồi

T

traucondangyeu

Trung cấp
8/10/09
54
1
6
Miền Sông Nước
bạn traucondangyeu ơi. công ty mình cũng y như bạn. mình định lên diễn đàn hỏi thì gặp câu hỏi cuả bạn, vậy cho mình hỏi bạn giải quyết trường hợp đó như thế nào rồi
Mình đã đọc lại Thông tư 84/2008

- Thời hạn nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc như sau:
+ Đối với các trường hợp đã đăng ký giảm trừ gia cảnh từ đầu năm 2009 thì thời hạn nộp hồ sơ chậm nhất là ngày 30 tháng 6 năm 2009.
+ Đối với các trường hợp đăng ký giảm trừ gia cảnh sau ngày 30 tháng 1 năm 2009 thì thời hạn nộp hồ sơ chậm nhất là sau 03 tháng kể từ ngày đăng ký giảm trừ.
+ Trường hợp có phát sinh tăng, giảm về người phụ thuộc so với đăng ký thì thời hạn nộp hồ sơ chậm nhất là sau 03 tháng kể từ ngày đăng ký điều chỉnh tăng, giảm người phụ thuộc.
Quá thời hạn nộp hồ sơ nêu trên, nếu đối tượng nộp thuế không nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc sẽ không được giảm trừ cho người phụ thuộc và phải điều chỉnh lại số thuế phải nộp.

Còn thời điểm tính giảm trừ gia cảnh, cty mình toàn bộ giảm trừ cho con dưới 18 tuổi,lấy thời điểm bắt đầu tình tới năm 18 tuổi.

L

Lily le

Guest
Mình cũng đang bị bối rối cái vụ khai TNCN này đây. Bên Cty mình hoạt động từ tháng 3/2011 vì mải lu xu bu làm đăng ký lao đông, BHXH này nọ cho NV nên mình cũng quên béng mát phần khai thuế TNCN. Giờ bắt đầu làm thì thấy nhiều vướng mắc quá, mình xin nêu ra đây để các ACE giup đỡ nhé.
- Công ty mình hiện chỉ có 50% NV có MST cá nhân, vậy nên mình sẽ tiến hành đang ký MST CN cho 50% còn lại, có đúng không?
- Tổng Lương thực lãnh của mỗi NV ở Cty mình cũng cao, từ 5tr trở lên, nhu vậy là sẽ phải kê khải thuế TNCN theo tháng rồi phải không?. Nếu phải kê khai theo tháng thì giờ mình kê khai bổ sung của các tháng trước đã không kê khai có đúng không?
- Cho mình xin mẫu giảm trừ gia cảnh, email của mình honglinh_lehuu@yahoo.com.vn.

Rất mong nhận được góp ý của các ACE.

B

babytrang69

Sơ cấp
1/4/10
25
0
0
Từ Liêm Hà Nội
Cty mình cũng mới từ tháng 3 Mình đăng ký qua mạng 2 lần rồi mà bây giờ vẫn chưa có kết quả 1 lần tháng 4 và 1 lần tháng 6 mình có lên hỏi cán bộ thuế chỗ nộp tờ khai là e mang bản cứng lên nộp luôn chị bảo chờ duyệt bản mềm đã mà lâu lắm lâu thật mãi chả thấy gì hnay check cũng chưa có hixx mình đang tính hnay lên nộp tờ khai hỏi tiếp

F

freelancer

Trung cấp
8/8/11
192
1
18
46
Tp.HCM
Cty e trước giờ chưa đăng ký thuế TNCN.
nhưng hiện tại có thêm một số nhân viên đang thử việc, E pải làm hồ sơ thuế TNCN nộp cho cơ quan thuế đầy đủ (kể cà những nhận viên đang trong giai đoạn thử việc) hay chỉ nộp hồ sơ những nhân viêcn chính thức thôi?
mà giám dốc cty e có gia đình, e pải làm cùng 1 lúc hồ sơ giảm trừ gia cảnh với đăng ký MST hay làm theo thứ tự trước sau?
anh chị rành vụ này hướng dẫn e với.

Bạn phải đăng ký MST cá nhân trước. sau đó mới đăng ký giảm trừ cho người phụ thuộc sau !

S

songda103hanoi

Sơ cấp
24/3/11
13
0
1
13
Hà Nội
Cty mình cũng mới từ tháng 3 Mình đăng ký qua mạng 2 lần rồi mà bây giờ vẫn chưa có kết quả 1 lần tháng 4 và 1 lần tháng 6 mình có lên hỏi cán bộ thuế chỗ nộp tờ khai là e mang bản cứng lên nộp luôn chị bảo chờ duyệt bản mềm đã mà lâu lắm lâu thật mãi chả thấy gì hnay check cũng chưa có hixx mình đang tính hnay lên nộp tờ khai hỏi tiếp
Sao bên chi cục của bạn lâu thế?
Mình bên chi cục cầu giấy, cách thức mình làm như sau: sau khi làm xong phần tờ khai thì 1 bản chiết để gửi quan Internet cho Chi cục, 1 bản chiết ra và in tờ khổ A4. ký các sếp xong thì cầm bản A4 lên so với bản mình đã gửi online, cán bộ thuế ký xác nhận, đóng dấu cho mình, chỉ 1, 2 hôm mình vào trang tncnonline mình down kết quả cấp mã số thuế về là dc
Thủ tục nhanh lắm mà

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Cho em hỏi, công ty em mới thành lập năm 2011, có 1 nhân viên bên em thuộc diện khấu trừ thuê TNCN, nhưng người này đến tháng 8 năm nay mới phát sinh thuế TNCN, người đó đã đăng ký giảm trừ gia cảnh từ năm ngoái ở cty cũ, vậy năm nay công ty em có phải làm lại đăng ký giảm trừ gia cảnh không
Anh chị chỉ giùm em với, em cảm ơn

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cho em hỏi, công ty em mới thành lập năm 2011, có 1 nhân viên bên em thuộc diện khấu trừ thuê TNCN, nhưng người này đến tháng 8 năm nay mới phát sinh thuế TNCN, người đó đã đăng ký giảm trừ gia cảnh từ năm ngoái ở cty cũ, vậy năm nay công ty em có phải làm lại đăng ký giảm trừ gia cảnh không
Anh chị chỉ giùm em với, em cảm ơn
- Theo hướng dẫn hiện nay ( TT 84) thì không phải đăng ký lại. Theo mình bạn chỉ cần bảo họ khai lại vào mẫu 16 nộp cho công ty bạn để có căn cứ, không phải nộp cho CQT. Thế cho chắc ăn

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Cảm ơn ban lamtientung, mình đã xem mẫu 16 rồi nhưng mà thời điểm tính giảm trừ là mình ghi từ thời điểm lập hồ sơ ah, và thời điểm kết thúc giảm trừ thì ghi thế nào, thật sự từ truớc đến giờ mình chưa làm về thuế TNCN bao giờ, bạn nào biết chỉ cho mình với

C

chinhanhn

Guest
20/5/09
1
0
0
41
hanoi
Bạn chỉ cần Tờ khai đăng ký người phụ thuộc theo mẫu số 16/ĐK-TNCN kèm theo Thông tư số 84/2008/TT-BTC có xác nhận của Thủ trưởng đơn vị vào bên phải tờ khai. Thủ trưởng đơn vị chỉ chịu trách nhiệm đối với các nội dung sau: họ tên người phụ thuộc, năm sinh và quan hệ với đối tượng nộp thuế; các nội dung khác, đối tượng nộp thuế tự khai và chịu trách nhiệm cùng với danh sách những cá nhân nộp tk là được

V

vobichngoc88

Sơ cấp
6/7/10
37
1
0
cầu giấy
Chào cả nhà,
Cho mình hỏi với, nếu cá nhân đã khai giảm trừ người phụ thuộc ở công ty cũ rồi thì khi chuyển sang công ty mình làm, công ty mình có phải làm thủ tục gì liên quan đến giảm trừ người phụ thuộc của cá nhân đó nữa không? Hay cứ tính thuế bình thường thôi.

C

cuchuoicon

Guest
7/5/12
1
0
0
36
thanh hoa
Ðề: Hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh

Còn 2 bảng kê nữa bạn ạ. Một là Danh sach những cá nhân nộp tờ khai đăng ký giảm trừ gia cảnh, hai là Bảng kê các hồ sơ chưng minh phụ thuộc nộp kèm theo tờ khai 16 của cá nhân. Giờ này ko ở CQ nên mình ko có mẫu gởi cho bạn tham khảo.

Ban có thể cho minh xin 2 cái mẫu đó dược không,mình đang cần gấp lắm.Cảm on ban nhiều.
Địa chỉ mail của minh là: tamsmtvn@gmail.com

M

maihoa32

Guest
2/3/13
4
0
1
33
Nghệ An
Ðề: Hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh

Cả nhà giúp mình với! Mình chuẩn bị đăng ký giảm trừ gia cảnh cho nhân viên mà không biết cần những mầu gì nhỉ? Email của mình là : maihoak32@gmail.com. Chân thành cảm ơn cả nhà!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA