Dư nợ, dư có đầu kỳ

• Thread starter songbien
  • Ngày gửi
S

songbien

Guest
15/8/05
2
0
0
43
Hai Phong
Xin chào mọi người !

Em không được học kế toán, nhưng được giao nhiệm vụ làm kế toán cho một công ty vận tải container. Vì thế em có rất nhiều điều muốn hỏi mọi người.

Câu hỏi 1: "Ở tài khoản 131 - Phải thu của khách hàng (là các tiền cước vận chuyển), nếu cuối tháng khách hàng còn nợ 50.000.000đ thì em sẽ đưa vào ghi nợ đầu kỳ 50.000.000 hay là ghi có đầu kỳ 50.000.000 của tháng sau ?"

Câu hỏi 2: "Tương tự như câu 1 - nhưng là tài khoản 141 - Tạm ứng cho lái xe tiền đi đường, nếu cuối tháng lái xe còn nợ 2.500.000 đ thì em sẽ đưa vào ghi nợi đầu kỳ 2.500.000 hay ghi có đầu kỳ 2.500.000 của tháng sau ?"

Các anh, chị trả lời giúp em nhé.

Thanh Sơn xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Hai TK 131 và 141 trong trường hợp bạn nêu sẽ có số dư bên Nợ vào cuối tháng. Vì vậy sang đầu tháng sau phải là Dư Nợ đầu kỳ.

Để bảo đảm làm tốt công tác kế toán, bạn nên mua sách kế toán về nghiên cứu thêm. Cần nắm rõ nội dung các TK và cách định khoản.

Chúc bạn làm tốt công việc của mình.

N

NTAC

Guest
Nếu bạn hỏi như vậy thì chỉ có bằng cách đi học kế toán trước cái đã nhé, chứ mới NV như vậy mà đã bí rồi thì amator quá

S

songbien

Guest
15/8/05
2
0
0
43
Hai Phong
OK, cám ơn các Bác nhiều !!! em đã mua 1 số quyển viết về kế toán để học. Không biết có quyển nào phù hợp để học nhanh về Kế toán. Các Bác chỉ giúp em được không ạ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không có quyển nào để học nhanh về kế toán cả. Sẽ do khả năng tiếp thu của bạn, cộng với làm thực tế thì mới nhớ.

Ban đầu, bạn nên xem qua quyển Nguyên lý kế toán - nó sẽ giúp bạn có những khái niệm cơ bản nhất về kế toán. Sau đó, bạn sẽ xem đến các quyển Hướng dẫn thực hành kế toán và có thế áp dụng vào công việc của mình.

M

maytrang_huong

Guest
20/1/05
11
0
0
42
hai phong
Theo tớ thì hỏi như vậy có hơi kỳ cục, nhưng vì bạn chưa học qua kế toán thôi, chứ ko kho' đâu bạn, trước tiên bạn đọc quyển nguyên lý kế toán của trường tài chính kế toán, sau đó bạn đọc quyển thực hành mới xuất bản năm 2005 giá 150.000, nó có cả mẫu các chứng từ kế toán,nêu ý nghĩa, và bài tập thực hành các nghiệp vụ liên quan đến các chứng từ đó. tớ cũng ko học chuyên ngành kế toán đọc hiểu, thì chắc là bạn cũng hiểu.

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
songbien nói:
Xin chào mọi người !

Em không được học kế toán, nhưng được giao nhiệm vụ làm kế toán cho một công ty vận tải container. Vì thế em có rất nhiều điều muốn hỏi mọi người.

Câu hỏi 1: "Ở tài khoản 131 - Phải thu của khách hàng (là các tiền cước vận chuyển), nếu cuối tháng khách hàng còn nợ 50.000.000đ thì em sẽ đưa vào ghi nợ đầu kỳ 50.000.000 hay là ghi có đầu kỳ 50.000.000 của tháng sau ?"

Câu hỏi 2: "Tương tự như câu 1 - nhưng là tài khoản 141 - Tạm ứng cho lái xe tiền đi đường, nếu cuối tháng lái xe còn nợ 2.500.000 đ thì em sẽ đưa vào ghi nợi đầu kỳ 2.500.000 hay ghi có đầu kỳ 2.500.000 của tháng sau ?"

Các anh, chị trả lời giúp em nhé.

Thanh Sơn xin cảm ơn
Kô sao đâu S!, Bạn cứ tìm hiểu đi. Có gì kô hiểu mọi người sẽ giúp đỡ bạn mà. Thế nhé, đừng lo.Mình tặng bạn 1 câu trong triết lý thành công, đại loại là : Chiến thắng kô thuộc về người mạnh hơn hay giỏi hơn, chiến thắng chỉ thuộc về người có niềm tin : Tôi làm được.
Chúc bạn thành công

T

tamthu05

Guest
9/7/05
13
0
0
47
TP HCM
Nếu bạn có thời gian thì tốt nhất bạn nên tham gia khóa học sơ cấp KT và tìm thêm tài liệu để đọc và nghiên cứu nhưng nhớ bạn phải học và hiểu hết nội dụng của Các tài khỏan. TK 131 và 141 bạn hỏi ở nghiệp vụ trên thì cuối tháng có số dư bên nợ và sang đầu tháng tiếp theo bạn cũng để bên nợ nhé.
Chúc bạn hòan thành tốt nhiệm vụ của mình.

omargiaochu

omargiaochu

Guest
17/5/05
430
0
16
Viet Nam
www.sisvn.com
Thực ra học kế toán thì quan trọng nhất là định khoản, khi nào ghi nợ, khi nào ghi có. Nếu bạn hiểu được bản chất của việc đó thì ko có gì phải lo. Mình cũng ko đi học kế toán ở đâu cả mà cũng tự học đấy chứ. Và cách tốt nhất là bạn học theo sơ đồ kế toán chữ T.
Thực ra định khoản nó chỉ là công thức mà thôi chứ ko có ý nghĩa nợ có thật.Và bạn phải học thuộc công thức đó.

Mình đã sẽ cho bạn 1 công thức theo dạng toán học về định khoản như sau :

Các tài khoản có đầu là 1, 2, 6, 8 : Khi phát sinh tăng thì ghi nợ, phát sinh giảm thì ghi có. Các tk đầu 1,2 có dư nợ cuối kỳ, đầu 6,8 thì ko có số dư. Chỉ trừ những tài khoản công nợ (131,141,138) sẽ có tính lưỡng tính tức là có cả dư nợ và dư có.

Các tài khoản 3,4,5,9 : Phát sinh tăng thì ghi có, Phát sinh giảm thì ghi nợ. Các tk đầu 3,4 có số dư có cuối kỳ, còn đầu 5, 9 ko có số dư. Chỉ trừ những tài khoản công nợ (331, 338...) sẽ có tính lưỡng tính tức là có cả dư nợ và dư có.

Các bước định khoản :
1, Xác định được đối tượng tăng lên hay giảm đi trong nghiệp vụ phát sinh.
2, Tra xem cái đó là tài khoản nào
3, Lấy số đầu tiên của tài khoản đó gắn vào công thức trên thì sẽ ra kết quả.

Ví dụ : Định khoản nghiệp vụ Chi trả tiền mua hàng
1, Xác định đối tượng tăng lên hay giảm đi :
+ Tiền mặt của công ty giảm, công nợ phải trả cho nhà cung cấp cũng giảm đi.
2, Tra trong bảng tài khoản : tiền mặt = 111, phải trả = 331
3, Gắn vào công thức : 111 là tài khoản có đầu là 1 nên khi giảm ta phải ghi có, 331 là đầu 3 nên khi giảm đi ta phải ghi nợ.
------> Nợ 331, có 111
Ví dụ 2 : Thu tiền bán hàng thanh toán ngay.
1, Xác định đối tượng tăng giảm : Tiền mặt tăng, Doanh thu cũng tăng
2, Tra ra tài khoản : Tiền mặt = 111, doanh thu=511
3, Gắn với công thức : 111 đầu 1 nên khi tăng ghi nợ, 511 đầu 5 nên khi tăng ghi có
---------> Nợ 111, Có 511

Mình trước đây cũng học theo công thức đó và dần dần hiểu dần dần. Nhưng quan trọng vẫn là bạn phải làm nhiều bài tập thì mới nhớ và hiểu được cách thức.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA