Công trình XD bằng vốn NS nhà nước

• Thread starter tunglammd
  • Ngày gửi
T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
Công ty mình là Công ty TNHH chuyên về quảng cáo. MÌnh có dựng 01 biển quảng cáo cho tỉnh bạn mà công trình này được xây dựng bằng vốn ngân sách Nhà nước. Các chi phí thuế trong dự toán bị cắt lại (Kho bạc không trả tiền) và họ cũng không lấy hoá đơn. Sau khi hoàn thành xong biển quảng cáo, tiền được chuyển về tài khoản của Công ty (số tiền này không có thuế). Vậy mình phải hạnh toán như thế nào và việc tiền thuế bị kho bạc giữ lại có đúng không? Mình xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
tunglammd nói:
Công ty mình là Công ty TNHH chuyên về quảng cáo. MÌnh có dựng 01 biển quảng cáo cho tỉnh bạn mà công trình này được xây dựng bằng vốn ngân sách Nhà nước. Các chi phí thuế trong dự toán bị cắt lại (Kho bạc không trả tiền) và họ cũng không lấy hoá đơn. Sau khi hoàn thành xong biển quảng cáo, tiền được chuyển về tài khoản của Công ty (số tiền này không có thuế). Vậy mình phải hạnh toán như thế nào và việc tiền thuế bị kho bạc giữ lại có đúng không? Mình xin cảm ơn
Sai hoàn toàn! Có một số hàng hóa DV cung cấp, sử dụng cho mục đích công cộng được miễn thuế GTGT. Thí dụ hàng viện trợ nhân đạo, hàng cho biếu tặng cho các cơ quan nhà nước... Trường hợp là xây dựng biển quảng cáo thì phải chịu thuế rồi. Có một số công trình xây từ nguồn vốn NSNN, vốn ODA thì thuế GTGT được hoàn lại. Thí dụ bạn xây 1 cái cầu theo vốn ODA được duyệt là 50tỷ, bạn chi phí hết 51 tỷ trong đó thuế GTGT đầu vào là 3 tỷ, bạn được hoàn lại phần 3 tỷ này vì cây cầu xây xong đâu có "bán". Tuy nhiên bạn cũng cần tìm hiểu kỹ công trình bạn XD có phải dùng cho mục đích công cộng được miễn thuế hay không! Nếu được miễn, bạn cũng phải xuất hóa đơn với dòng thuế gạch bỏ. Cơ quan mà bạn thi công biển quảng cáo không nhận hóa đơn là sai hoàn toàn, không biết họ lầy đâu ra chứng từ để quyết toán khoản này, có khi họ "kiếm" được chứng từ có giá trị lớn hơn nhiều lần không chừng!

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nếu đơn vị tỉnh bạn có Công Văn theo chỉ đạo miễn thuế của UBND tỉnh thì bạn cứ theo đó mà làm. Việc kho bạc không duyệt khaỏn thuế này chắc cũng có lý do, còn nếu họ không đưa ra được lý do xác đáng thì bạn có quyền yêu cầu khách hàng giải quyết vấn đề với kho bạc và phải thanh toán cho cty bạn. Nếu họ không thanh toán nữa thì chắc là phải...hầu tòa nhỉ! :D

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Thường thì những tình huống thế này doanh nghiệp đành ................. đứng nhìn vì chạm vào mấy bác hành chính sự nghiệp rách việc lắm, tiền lấy rồi mà còn thắc mắc hả???? Lên huyện nhé.

Đùa chút thôi, bạn nên tìm hiểu ngọn ngành từ ngay bên A như các bạn nói trên. Trường hợp này nếu đúng như bạn nói "tiền thuế bị kho bạc giữ lại" nghĩa là sao? bên A khi duyệt quyết toán có chấp nhận giá trị có thuế không?

T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
Kho bạc của họ giữ lại tiền thuế đóng luôn nên họ chỉ chuyển tiền theo dự toán thôi. Các bạn xem hộ mình nhé: các khoản dự toán khi làm là không có thuế và không xuất hoá đơn.Mình sẽ phải khai với thuế thế nào khi bên A kho bạc của họ giữ luôn tiền thuế rồi

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nếu dự toán không ghi rõ là "giá trị chưa có thuế", bạn phải làm công văn điều chỉnh nội dung này. Còn đã ghi rõ thì sao kho bạc lại "giữ tiền thuế" nhĩ???
Theo tôi thì chỉ có trường hợp bạn làm hạng mục công trình công cộng thuộc DA sử dụng vốn NSNN, vốn ODA nên được miễn thuế thôi. Nếu bên A là UBND tỉnh và DA là công trình công cộng thì điều này chắc chắn đúng. Hóa đơn bạn ghi không thuế (gạch bỏ phần thuế). Nếu đã ghi hóa đơn có thuế rồi thì làm công văn hũy hóa đơn đó đi rồi ghi lại hóa đơn khác, hoặc ghi hóa đơn điều chỉnh.
Nếu hạng mục này có thuế đầu vào lớn, bạn có quyền làm hồ sơ hoàn thuế và sẽ được xét hoàn thuế lại một phần hoặc toàn bộ.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
tunglammd nói:
Kho bạc của họ giữ lại tiền thuế đóng luôn nên họ chỉ chuyển tiền theo dự toán thôi. Các bạn xem hộ mình nhé: các khoản dự toán khi làm là không có thuế và không xuất hoá đơn.Mình sẽ phải khai với thuế thế nào khi bên A kho bạc của họ giữ luôn tiền thuế rồi
Trời ạ, sao bạn không nói sớm là họ giữ tiền thuế để đóng luôn làm mọi người cứ tưởng là không thanh tóan cho bạn phần thuế. Thế thì coi như kho bạc đóng hộ bạn rồi đó (chắc là vì tiền trước sau gì cũng về kho bạc, họ làm vậy cho đỡ đi lòng vòng), khỏi phải mất công đi nộp. Bạn chỉ việc lên kho bạn xin tờ biên lai. Nếu họ không cấp biên lai thì bắt làm văn bản xác nhận. Xuất hóa đơn có thuế bình thường.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
lannhu nói:
Trời ạ, sao bạn không nói sớm là họ giữ tiền thuế để đóng luôn làm mọi người cứ tưởng là không thanh tóan cho bạn phần thuế. Thế thì coi như kho bạc đóng hộ bạn rồi đó (chắc là vì tiền trước sau gì cũng về kho bạc, họ làm vậy cho đỡ đi lòng vòng), khỏi phải mất công đi nộp. Bạn chỉ việc lên kho bạn xin tờ biên lai. Nếu họ không cấp biên lai thì bắt làm văn bản xác nhận. Xuất hóa đơn có thuế bình thường.
Ha ha ha, làm gì có chuyện kho bạc giữ tiền thuế lại luôn! Trừ khi bạn nợ thuế và kho bạc nhận được yêu cầu phong tỏa tài khoản của cơ quan có thẩm quyền. (Cơ quan thuế còn không được nữa là, vì nếu bạn trốn thuế nhiều thì việc trốn thuế của bạn chuyển qua hình sự, vụ việc sẽ chuyển qua cho công an, PA18 - phòng An ninh kinh tế xử lý. Công ty Đông Nam Assosiated là 1 ví dụ).
Thứ nhất, kho bạc hoàn toàn không có quyền này. Quyền thu thuế thuộc cơ quan thuế. Khi cơ quan thuế có lệnh thu (hoặc lệnh thu, hoặc tờ tự khai của DN) thì bạn nộp tiền vào kho bạc, kho bạc làm thủ tục thu như thủ quỹ vậy. Khoản thu từ thuế GTGT được giữ lại 70% dùng chi cho NS địa phương, tức là trước hết chuyển vào tài khoản của cơ quan thuế quản lý DN (Chi cục, cục, bởi vậy ngày xưa bạn nộp tiền vào kho bạc thì có quan thuế yêu cầu ghi rõ số TK của cơ quan thuế vào giấy nộp tiền) phần còn lại chuyển về NS trung ương.
Thứ hai, nếu hóa đơn đó có thuế đầu ra thì phải trừ đi đầu vào của DN mới nộp chứ, trừ khi đó là thuế GTGT hàng nhập khẩu. Sao lại nộp hết cho kho bạc được.
Thứ 3, nếu kho bạc thu thuế thì họ xuất biên lai rồi, làm gì có chuyện 1 cơ quan nhà nước như thế mà thu tiền thuế không xuất biên lai...
Tớ nhắc lại đây: Thi công công trình/hạng mục công trình công cộng sử dụng vốn NSNN hoặc vốn ODA (thí dụ cầu đường, bệnh viện, trường học, công viên ...) thì được miễn thuế GTGT. Ngoài ra, DN còn được hoàn thuế lại một phần hoặc toàn bộ thuế GTGT đầu vào của toàn bộ chi phí đầu vào.
Việc của bạn tunglam là xác định bảng quảng cáo có nằm trong hạng mục của dự án sử dụng NSNN không, chủ dự án này phải lài UBND tỉnh, bên A ký với bạn phải là UBND tỉnh. Nếu đúng, xuất hóa đơn không có thuế.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tóm lại là cty bạn tunglam không bị mất khoản tiền thuế này. Còn việc tại sao kho bạc làm vậy và có quyền làm như thế không thì bạn tunglam phải lên kho bạc xác minh và yêu cầu họ cung cấp đầy đủ chứng từ chứng minh và căn cứ vào đó để hạch toán.

T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
Việc của bạn tunglam là xác định bảng quảng cáo có nằm trong hạng mục của dự án sử dụng NSNN không, chủ dự án này phải lài UBND tỉnh, bên A ký với bạn phải là UBND tỉnh. Nếu đúng, xuất hóa đơn không có thuế.[/QUOTE]
Bảng quảng cáo đó đúng là nằm trong hạng mục của dự án sử dụng NSNN và chủ dự án này là của UBND tỉnh. MÌnh xuất hoá đơn không thuế là được phải không? Như vậy thì với Cục thuế họ cũng không xét nét gì cả à. Nhưng bên UBND tỉnh họ lại không thèm lấy hoá đơn cơ mà còn chuyển tiền (chưa thuế) về tài khoản Công ty.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
tunglammd nói:
Bảng quảng cáo đó đúng là nằm trong hạng mục của dự án sử dụng NSNN và chủ dự án này là của UBND tỉnh. MÌnh xuất hoá đơn không thuế là được phải không? Như vậy thì với Cục thuế họ cũng không xét nét gì cả à. Nhưng bên UBND tỉnh họ lại không thèm lấy hoá đơn cơ mà còn chuyển tiền (chưa thuế) về tài khoản Công ty.
Đúng rồi, nhưng bạn phải cẩn thận 1 chút, nếu xuất hóa đơn có thuế rồi thì việc hũy hóa đơn đó rắc rối vì biên bản cần có chữ ký 2 bên.
Họ không lấy hóa đơn cũng được, nhưng bắt họ ký vào hóa đơn.
Trường hợp họ không ký nữa, thì bạn phải lưu chứng từ kho bạc cho thật kỹ, để chứng mình nguồn tiền nhận được là tư NSNN.
Theo tớ thì không phải họ không lấy đâu mà là chưa lấy. Chi tiền nhà nước mà không có chứng từ là... chết, đâu có dễ. Bạn nên liên lạc với phòng KT của UBND tỉnh để hỏi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
xin lỗi mọi người nhé nhưng mà tôi có ý kiến thế này. Đọc từng đó bài trả lời tôi biết chưa ai làm bên A dùng vốn ngân sách bao giờ và cũng chưa ai làm quyết toán công trình xây dựng qua kho bạc NN bao giờ thì phải.
To Tunglammd
Đề nghị tác giả cho tôi làm rõ mấy vấn đề sau trước khi tôi trả lời cụ thể với bạn.
- Bên công ty Bạn là bên B hay B'
- Vốn này là NSNN hay vốn vay nước ngoài ( hay hỗn hợp)
- Số tiền chuyển cho bạn (từ kho bạc phải không) là đã chuyển khi quyết toán toàn bộ công trình hay bên A chuyển trong giai đoạn chưa nghiệm thu thanh lý toàn công trình.
- Trong quá trình lập dự án thuế là một cấu thành không thể thiếu của cấu thành dự án tại sao bạn lại không có. Việc sơ sót này của bạn có dẫn đến việc khi trình dự án người ta cũng chỉ phê duyệt tổng dự toán ( trong đó có dự toán của bạn) mà không bao gồm có thuế của bạn không.
- Do sơ sót này ( hoạc do đồng ý ngoài lề để được làm) lãnh đạo của bạn đã phải chấp nhận số tiền này khi dự án đã được phê duyêt. ( nghiã là bạn phải chịu thiệt hại)
- Bạn đã nắm rõ tỷ lệ phần % kho bạc giữ lại để bảo hành công trình cho đến khi hết bảo hành công trình chưa.
P/s ngoài lề: Tôi xin thông báo với bạn là khi quyết toán công trình không có kho bạc nào chấp nhận chuyển nốt phần thanh toán còn lại cho bên B mà bên B không có hoá đơn, hợp đồng, biên bản nghiệm thu.(nhiều khi còn có cả dự toán + quyết toán phần việc bạn làm).
vì vậy bạn nên tìm hiểu cụ thể hơn về việc của mình nhé.

T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
vo vinh nam nói:
xin lỗi mọi người nhé nhưng mà tôi có ý kiến thế này. Đọc từng đó bài trả lời tôi biết chưa ai làm bên A dùng vốn ngân sách bao giờ và cũng chưa ai làm quyết toán công trình xây dựng qua kho bạc NN bao giờ thì phải.
To Tunglammd
Đề nghị tác giả cho tôi làm rõ mấy vấn đề sau trước khi tôi trả lời cụ thể với bạn.
- Bên công ty Bạn là bên B hay B'
- Vốn này là NSNN hay vốn vay nước ngoài ( hay hỗn hợp)
- Số tiền chuyển cho bạn (từ kho bạc phải không) là đã chuyển khi quyết toán toàn bộ công trình hay bên A chuyển trong giai đoạn chưa nghiệm thu thanh lý toàn công trình.
- Trong quá trình lập dự án thuế là một cấu thành không thể thiếu của cấu thành dự án tại sao bạn lại không có. Việc sơ sót này của bạn có dẫn đến việc khi trình dự án người ta cũng chỉ phê duyệt tổng dự toán ( trong đó có dự toán của bạn) mà không bao gồm có thuế của bạn không.
- Do sơ sót này ( hoạc do đồng ý ngoài lề để được làm) lãnh đạo của bạn đã phải chấp nhận số tiền này khi dự án đã được phê duyêt. ( nghiã là bạn phải chịu thiệt hại)
- Bạn đã nắm rõ tỷ lệ phần % kho bạc giữ lại để bảo hành công trình cho đến khi hết bảo hành công trình chưa.
P/s ngoài lề: Tôi xin thông báo với bạn là khi quyết toán công trình không có kho bạc nào chấp nhận chuyển nốt phần thanh toán còn lại cho bên B mà bên B không có hoá đơn, hợp đồng, biên bản nghiệm thu.(nhiều khi còn có cả dự toán + quyết toán phần việc bạn làm).
vì vậy bạn nên tìm hiểu cụ thể hơn về việc của mình nhé.
Gửi Vo vinh Nam, bên mình là bên B, vốn là vốn NSNN. Khi lập dự toán có thuế (xin lỗi các bạn vì đợt trước ghi chưa thuế). KHo bạc giữ lại đúng bằng số tiền thuế của mình (10%) và không giữ lại phần bảo hành. Bên mình vẫn bảo đảm bảo hành đúng theo yêu cầu của họ. Hợp đồng, biên bản nghiệm thu có hết nhưng mỗi hoá đơn thì họ không lấy thôi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
tunglammd nói:
Gửi Vo vinh Nam, bên mình là bên B, vốn là vốn NSNN. Khi lập dự toán có thuế (xin lỗi các bạn vì đợt trước ghi chưa thuế). KHo bạc giữ lại đúng bằng số tiền thuế của mình (10%) và không giữ lại phần bảo hành. Bên mình vẫn bảo đảm bảo hành đúng theo yêu cầu của họ. Hợp đồng, biên bản nghiệm thu có hết nhưng mỗi hoá đơn thì họ không lấy thôi.
- Trước đây có Nhà nước có qui định là kho bạc giữlại 10% bao gồm : 5% chờ quyết toán, 5% bảo hành công trình cho đến hết thời hạn bảo hành công trình. Nhưng giờ đây chỉ còn qui định là kho bạc giữ lại 5% bảo hành thôi. Cho đến khi nào hết bảo hành mới trả đó.
- Phần đương nhiên kho bạc giữ lại là 5% giá trị công trình.Còn việc chưa trả hết tiền có thể có nhiều nguyên do:
+ Do kinh phí mới cấp đến đó nên phải chờ cấp tiếp ( cái này chú ý là khi làm công trình NSNN bao giờ các công ty cũng phải chấp nhận ứng vốn trước để thực hiện rồi lấy tiền sau- trong hợp đồng có nêu rõ đó và cả hồ sơ thầu nữa)
+ Do bên A chỉ trả bên B từng đó thôi khi nào thích thì trả thêm ( cần phải có tác động thì mới trả thêm)
+ Do quá trình thẩm định quyết toán kho bạc đã cắt giảm quyết toán mà bên A không báo lại cho bạn biết ( hoặc có báo mà chưa đến bạn)
+ Do qui định của tỉnh là kho bạc phải giữ lại bao nhiêu phần trăm.
Cái này bạn nên làm rõ lại. Y kiến kho bạc giữ 10% để nộp thuế hộ là không có đâu, họ không rỗi hơi để làm việc này đâu. ( Trừ trường hợp đặc biệt là bên bạn và cục thuế có công văn gửi kho bạc nhờ thu- điều này hầu như không xảy ra).
- Về hoá đơn trước sau gì kho bạc cũng đòi vì bạn là bên B. ( Trong một số trường hợp đặc biệt thì kho bạc chỉ dùng quyết toán công trình để thẩm định và thanh toán tiền). Tôi chắc là bạn không nằm trong trường hợp này vì vậy hơi lạ khi họ không lấy hoá đơn.

N

ngkhanh

Guest
28/3/05
4
0
0
49
TP.HCM
chào các bạn, theo mình cách giải tích của bạn vovinam là chính xác; còn về phần bạn tunglammd, cho minh góp ý:
1. Bỏ qua chuyện thuế má, vì không có chuyện vô lý như vậy. Bạn xem công trình đã hoàn thành nghiệm thu, ra quyết định duyệt quyết toán vốn đầu tư chưa. Nếu đã đủ hồ sơ hoàn công quyết toán, thì phần còn lại (5%) mà chủ đầu tư giữ lại là kinh phí bảo hành (phần kinh phí này kho bạc chuyển hết cho chủ đầu tư chứ kho bạc không giữ giùm).
2. Nếu chưa lập hồ sơ hoàn công, chưa có quyết định duyệt quyết toán vốn đầu tư hoàn thành, dù bạn có thi công hết 100% khối lượng thì chỉ được nhận tạm ứng tối đa là 90%, "hên lắm" được nhận đến 95% giá trị.
vài hàng cho bạn, chúc mọi người vui khỏe, thành đạt.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA