Nộp nhầm thuế GTGT hàng nhập khẩu

• Thread starter dragon76
  • Ngày gửi
dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Trong tháng 04 năm 2004, công ty mình có nhấp một lô hàng giấy nhám, tổng cộng thuế GTGT hàng nhập khẩu và thuế NK của lô hàng này >10 triệu, nhưng do nhân viên bộ phận XNK nộp thuế này nhầm nơi ( lẽ ra phải nộp ở KV IV thì nộp ở KVI). Do đó , KV IV xem như công ty mình chưa nộp và bắt đầu tính phạt nộp chậm, và cưỡng chế thu tiền từ tài khoản của DN mình vào tháng 05 năm 2005, lúc này mình mới phát hiện ra cơ sự lập tức thu thập mọi chứng cứ( bao gồm TKHQ, biên lai nộp thuế ...) yêu cầu KVI hoàn lại số tiền nộp nhầm này, nhưng họ từ chối và chỉ chấp nhận khấu trừ thuế cho những TKHQ sau đó thông quan qua KV I, thời gian gần đây mình lại nhận được thông báo nộp phạt chậm nộp thuế số tiền cũng trên 10 triệu, mình có cách nào cần trừ giữa khoản nộp thừa ở KV I và khoản tiền phạt chậm nộp thuế không các bạn, bạn nào có kinh nghiệm về vụ này tư vấn giúp nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Theo mình bạn giải quyết ở Chi cục HQ thì không được đâu. Bạn phải làm công văn gửi hẳn lên Cục HQ trình bày rõ sự việc, bạn phải gửi kèm theo công văn TKHQ và các chứng từ nộp tiền (bản copy có đóng dấu), Sau khi Cục HQ có ý kiến thì các Chi Cục HQ họ mới giải quyết cho bạn.
Cheers,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA