Sổ phiếu chi+thu

• Thread starter pbalvt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

pbalvt

Guest
4/8/05
28
0
0
42
Vietnam
Có phải sổ để ghi phiếu thu phiếu chi mỗi một cty phải có hai loại phải không ạ. Một loại dùng để theo dõi nội bộ (loại I) và một loại dùng để khai báo thuế (loại II)cũng là loại có đầy đủ hóa đơn chứng từ. Vấn đề ở chỗ em thấy trong sổ phiếu thu loại II không có chữ ký của người khách hàng trả tiền vì mình họ đã ký ở sổ loại I rồi. Vậy thì có vấn đề gì không ạ?Nếu thuế có hỏi mình nói sao cho nghe chấp nhận nhỉ?
Và nếu em viết sai một tờ thì em có thể xé cả hai liên ra khỏi cùi có được không?Hay phải để tờ sai trong cùi và gạch chéo. Sở dĩ em hỏi câu này vì những sổ phiếu chi và phiếu từng tờ đều có một đỏ của cơ quan thuế nên nếu em tự tiện xé khỏi cùi em e là .....họ nghĩ có vấn đề...hic hic.
Em không biết mình diễn đạt thế mọi người có hiểu ý em muốn hỏi không, hic hic.
_best wishes

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
pbalvt nói:
Có phải sổ để ghi phiếu thu phiếu chi mỗi một cty phải có hai loại phải không ạ. Một loại dùng để theo dõi nội bộ (loại I) và một loại dùng để khai báo thuế (loại II)cũng là loại có đầy đủ hóa đơn chứng từ.

Sao lại hỏi cái này? Có hay không thì công ty bạn, bạn phải biết chứ!

pbalvt nói:
Vấn đề ở chỗ em thấy trong sổ phiếu thu loại II không có chữ ký của người khách hàng trả tiền vì mình họ đã ký ở sổ loại I rồi. Vậy thì có vấn đề gì không ạ?Nếu thuế có hỏi mình nói sao cho nghe chấp nhận nhỉ?

Có vấn đề chứ! Làm hai hệ thống sổ sách là vi phạm luật rồi.

pbalvt nói:
Và nếu em viết sai một tờ thì em có thể xé cả hai liên ra khỏi cùi có được không?Hay phải để tờ sai trong cùi và gạch chéo. Sở dĩ em hỏi câu này vì những sổ phiếu chi và phiếu từng tờ đều có một đỏ của cơ quan thuế nên nếu em tự tiện xé khỏi cùi em e là .....họ nghĩ có vấn đề...hic hic.

Bạn không nên xé chứng từ nếu có sai sót, chỉ cần gạch chéo để huỷ là được rồi. Cơ quan thuế mới có đóng dấu lên thôi nhé, chứ họ còn chưa đánh số thứ tự đó.

M

moonlight

Guest
19/4/05
5
0
0
42
hanoi
Phieu thu chi ma khong xe roi bo di duoc a? thinh thoang em cung viet sai, nhung em bo di, den ky bao cao, ,em xe quyen so ra, xap xep lai, roi dong lai. Nhung khong thay ai keu ca gi, hay tai vi chua den luc nhi, ai co biet thi noi em biet voi, quyen phieu chi cua em thi Thue khong dong dau , danh dau gi ca, hay em lam sai luat nhi?

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
moonlight nói:
Phieu thu chi ma khong xe roi bo di duoc a? thinh thoang em cung viet sai, nhung em bo di, den ky bao cao, ,em xe quyen so ra, xap xep lai, roi dong lai. Nhung khong thay ai keu ca gi, hay tai vi chua den luc nhi, ai co biet thi noi em biet voi, quyen phieu chi cua em thi Thue khong dong dau , danh dau gi ca, hay em lam sai lua[COLOR=]t nhi?
Bạn phải post bài bằng tiếng Việt có dấu nếu không sẽ bị xoá
Bạn đừng coi thường Phiếu thu, chi như thế; không được xé tùm lum đâu. Phiếu thu, chi là chứng từ liên quan trực tiếp đến tiền của DN; đến khi quyết toán bạn giải thích thế nào với cơ quan thuế về những phiếu bị xé mất này.

Nguyen Tu Anh nói:
Cơ quan thuế mới có đóng dấu lên thôi nhé, chứ họ còn chưa đánh số thứ tự đó.
Chị Tú Anh: đâu có quy định đóng dấu của cơ quan thuế lên phiếu thu, chi của doanh nghiệp.

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ở trong TP. Hồ Chí Minh, cơ quan thuế làm việc khá chặt chẽ, họ đóng dấu cả vào phiếu thu, phiếu chi và sổ sách đấy em ạ.

LuongKhanhToan nói:
Chị Tú Anh: đâu có quy định đóng dấu của cơ quan thuế lên phiếu thu, chi của doanh nghiệp.

P

pbalvt

Guest
4/8/05
28
0
0
42
Vietnam
pbalvt nói:
Có phải sổ để ghi phiếu thu phiếu chi mỗi một cty phải có hai loại phải không ạ. Một loại dùng để theo dõi nội bộ (loại I) và một loại dùng để khai báo thuế (loại II)cũng là loại có đầy đủ hóa đơn chứng từ. Vấn đề ở chỗ em thấy trong sổ phiếu thu loại II không có chữ ký của người khách hàng trả tiền vì mình họ đã ký ở sổ loại I rồi. Vậy thì có vấn đề gì không ạ?Nếu thuế có hỏi mình nói sao cho nghe chấp nhận nhỉ?
Đồng ý là có hai sổ sách là sai nguyên tắc nhưng thử nghĩ xem với những chi phí thuê xe (khoảng <200.000) rồi chi mua lặt vặt, rất nhiều khoản chi khác phát sinh không có HĐ thì làm sao mà thuế người ta chấp nhận?Nếu em kê vào sổ phiếu chi loại II thì thế nào thuế họ cũng gạch bỏ bởi thế chỉ những khoản chi nào có chứng từ thì mới ghi vào sổ phiếu chi. Họ phạt mình sao được, mọi người thấy em lý giải thế có vấn đề gì không?? (Dĩ nhiên là chuyện này hỏi nội bộ thôi, chứ ai để Thuế sờ hoặc thấy sổ theo dõi nội bộ được, hi` hi`

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Với những chi phí thực tế có phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của DN mà không có hóa đơn thì bạn vẫn được cơ quan thuế chấp nhận nếu có chứng từ mua giữa người mua và người bán lập (không phải là hóa đơn, mà có thể là phiếu thu của người bán hoặc phíêu chi của người mua...). Trên chứng từ này cần ghi rõ số lượng, giá trị các mặt hàng mua, ngày, tháng mua, địa chỉ người bán, và ký nhận của bên bán và bên mua.

pbalvt nói:
với những chi phí thuê xe (khoảng <200.000) rồi chi mua lặt vặt, rất nhiều khoản chi khác phát sinh không có HĐ thì làm sao mà thuế người ta chấp nhận?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA