Một trường hợp khác biệt!

• Thread starter ToiyeuVN_2004
  • Ngày gửi
ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
Chúng tôi có 01 hoá đơn VAT về hàng hoá dịch vụ khách sạn. Chúng tôi thự hiện hạch toán như sau: phần nguyên giá thì hạch toán vào Quỹ công đoàn, phần VAT đầu vào kê khai khấu trừ thuế. Như vậy việc khấu trừ VAT đầu vào có đúng không?
Rất mong anh em nhanh chóng giải đáp ? Xin đợi và cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Không được đâu. VAT đầu vào phải có đầu ra tương ứng, bạn không sản xuất thì làm sao được khấu trừ.

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Thuế VAT là loại thuế gián thu, đánh vào đối tượng tiêu dùng cuối cùng của hàng hoá dịch vụ. Chi phí này không phải là chi phí phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh nên thuế VAT đương nhiên không được khấu trừ rồi.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
G

ga kho

Sơ cấp
15/6/05
25
0
1
HCM
Theo tôi, nếu bạn dùng Quỹ Phúc lợi để chi thì VAT không được khấu trừ và tính vào chi Công Đoàn.
Nhưng nếu hóa đơn bạn có do đi công tác thì hạch toán vào chi phí bán hàng và thuế VAT vẫn được khấu trừ đó.

Q

quyetthang

Guest
16/6/05
31
0
0
40
Hà Nội
Nếu doanh nghiệp mình là DN vừa và nhỏ, khoản đó cho vào chi phí đi giao dịch, tiếp khách có được không, có được coi là chi phí hợp lý không. Mình cũng đang phân vân về điều này lắm,???

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Bạn cho vào chi phí tiêp khách được mà. Còn cho vào quĩ công Đoàn chắc chắn không được khấu trừ thuế VAT đâu nhé.

DucThuan

DucThuan

Tè lè ra rồi !
4/12/04
173
4
18
Đầu đường xó chợ
Các bà con cho hỏi, tổng chi phí khác: Tiếp khách, quảng cáo, hội họp, quà biếu..... hiện tại không vượt quá 10% trên tổng chi phí đúng không?
Ai biết xin chỉ giúp.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
To Tsf: 7% trên tổng doanh thu họat động SXKD.

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hihi, bác tsf đã đi lạc đường rồi mà chị Viet Huong còn dẫn vào rừng sâu nữa thì chết.

P.s: từ 2004 là 10% rồi chị ơi!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
tsf nói:
Các bà con cho hỏi, tổng chi phí khác: Tiếp khách, quảng cáo, hội họp, quà biếu..... hiện tại không vượt quá 10% trên tổng chi phí đúng không?
Ai biết xin chỉ giúp.
Theo qui định tại công văn số Số: 128 /2003/TT-BTC ngày 22 tháng 12 năm 2003 thì tỷ lệ này là 10%.
11. Chi phí quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, tiếp tân, khánh tiết, chi phí giao dịch, đối ngoại, chi hoa hồng môi giới, chi phí hội nghị và các loại chi phí khác theo số thực chi nhưng tối đa không quá 10% tổng số các khoản chi phí hợp lý từ khoản 1 đến khoản 10 của mục này. Đối với hoạt động kinh doanh thương nghiệp chi phí hợp lý để xác định mức khống chế không bao gồm giá vốn của hàng hoá bán ra.

Q

quyetthang

Guest
16/6/05
31
0
0
40
Hà Nội
Em muốn hỏi thêm là: Nhưng sao đối với doanh nghiệp thương Mại, chi phí để tính khống chế lại không tính giá vốn hàng hoá vào nhỉ,??
Thứ 2 là: nếu chi phí (ví dụ là vé máy bay) của tháng vượt quá 10% tổng chi phí, thì em có được phân bổ ra từng tháng cho hợp lý không? hay là những vé vượt quá thì đành ngậm ngùi bỏ xiền túi ra vậy?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
quyetthang nói:
Em muốn hỏi thêm là: Nhưng sao đối với doanh nghiệp thương Mại, chi phí để tính khống chế lại không tính giá vốn hàng hoá vào nhỉ,??

Chi phí bị khống chế không chỉ dành riêng đối với DN thương mại thôi đâu, còn nhiều DN khác nữa đươc quy định tai Thông tư số 128/2003/TT-BTC.
quyetthang nói:
Thứ 2 là: nếu chi phí (ví dụ là vé máy bay) của tháng vượt quá 10% tổng chi phí, thì em có được phân bổ ra từng tháng cho hợp lý không? hay là những vé vượt quá thì đành ngậm ngùi bỏ xiền túi ra vậy?

Bạn phải xem mục đích để mua vé mày bay là thuộc chi phí nào thì mới xem có bị khống chế hay không. Nói đến tổng chi phí là nói đến cả một năm tài chính chứ không phải là một tháng. Mà nếu có phân bổ thì trước khi phân bổ, nó cũng là chi phí trả trước rồi, chạy đâu cho thoát?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Có lẽ chị Tu Anh đã hiểu nhầm ý của quyetthang rồi.

To quyetthang, theo mình các DNTM không được "ưu đãi" như các DNSX có thể vì các lý do:
- DNTM chỉ là trung gian mua bán hàng hóa hưởng chênh lệch trong khâu bán hàng chứ không trực tiếp sx ra hàng hóa đo.
- Khuyến khích việc xúc tiến thương mại, bán hàng tại các DN sx
-.....(tạm thời mình chỉ nghĩ ra đến đó, bác nào bổ sung cho em với nhé)
Một chi phí muốn xem có được phân bổ hay không, bạn phải giải trình được căn cứ phân bổ chứ không phải cứ thấy có lợi là làm, sẽ bị xuất tóan khi QT đấy.

Q

quyetthang

Guest
16/6/05
31
0
0
40
Hà Nội
a bây giờ thì em đã hiểu, ko vượt quá 10% là tính trong 1 năm tài chính. Nếu thế thì cty em chưa đến 10% nếu tính trong một năm, bởi vì những chi phí như vé máy bay, tàu xe, thuê khách sạn ( Giám đốc đi chơi, nhưng bắt em cho vào chi phí, chỉ phát sinh vào mùa hè du lịch, he he). Những khoản đó em cứ đưa vào và ghi đó là chi phí công tác, giao dịch để kí hợp đồng được không ạ, cứ đưa thẳng vào 1 tháng có được không ạ??

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chi phí này cứ đưa thẳng vào tháng đã phát sinh. Chỉ có những chi phí lớn, có liên quan tới hoạt động sản xuất kinh doanh trong nhiều kỳ kế toán thì mới phân bổ ra để tuân thủ đúng nguyên tắc "phù hợp" trong kế toán.
quyetthang nói:
những chi phí như vé máy bay, tàu xe, thuê khách sạn ( Giám đốc đi chơi, nhưng bắt em cho vào chi phí, chỉ phát sinh vào mùa hè du lịch, he he). Những khoản đó em cứ đưa vào và ghi đó là chi phí công tác, giao dịch để kí hợp đồng được không ạ, cứ đưa thẳng vào 1 tháng có được không ạ??

Q

quyetthang

Guest
16/6/05
31
0
0
40
Hà Nội
cám ơn chị Tú Anh và các bạn nhiều, đọc xong bài của các Chị và các bạn thấy sáng lên bao nhiêu ! Thanks a lot

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Không biết các bạn có cảm nghĩ như thế nào, chứ mình thấy lo lo cho anh ban quyetthang quá.
to Quyetthang : Ban nên chịu khó lên webketoan nghiên cứu và hỏi han nhiều vào, mình có cảm giác công ty bạn sẽ còn gây nhiều phiền tóai cho bạn, nếu bạn không có bản lĩnh vững vàng của dân kế tóan mình sợ rằng bạn sẽ gặp nguy hiểm.
(tại vì : Mặc dù chi phí bạn có đưa vào được theo đúng luật, thông tư - nhưng nếu khi người ta hỏi đến mà không giải trình hợp lý cũng dễ ...lắm, làm kế tóan mà động tác thái thịt mà chưa rành thì làm sao xào nấu ? Cẩn thận nghe bạn)
Thân ái.

Sửa lần cuối: