Đối tượng phụ thuộc.

• Thread starter Scorpio
  • Ngày gửi
S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Các cao thủ về thuế TNCN ở đây cho em hỏi một câu hỏi nhỏ như thế này

Nhà em có 4 người, bố mẹ em đã nghỉ hưu. Thu nhập của các cụ mỗi tháng là 300.000 vnd/ cụ. Em trai em đang học lớp 11. Tóm lại, tiền lương của em phải take care cho cả nhà. Vậy em được kê khai mấy người phụ thuộc vào hồ sơ thuế TNCN của em để giảm trừ thu nhập chịu thuế khi tính thuế TNCN?

Câu hỏi này của em đã được tax partner của E&Y trả lời rồi nhưng em thấy không thuyết phục nên vác lên đây xin ý kiến các bác.

Xin đa tạ trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Các cao thủ về thuế TNCN ở đây cho em hỏi một câu hỏi nhỏ như thế này

Nhà em có 4 người, bố mẹ em đã nghỉ hưu. Thu nhập của các cụ mỗi tháng là 300.000 vnd/ cụ. Em trai em đang học lớp 11. Tóm lại, tiền lương của em phải take care cho cả nhà. Vậy em được kê khai mấy người phụ thuộc vào hồ sơ thuế TNCN của em để giảm trừ thu nhập chịu thuế khi tính thuế TNCN?

Câu hỏi này của em đã được tax partner của E&Y trả lời rồi nhưng em thấy không thuyết phục nên vác lên đây xin ý kiến các bác.

Xin đa tạ trước.
- Bạn được kê khai 02 người phụ thuộc là Bố, Mẹ bạn

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Bạn phải nói rõ, thu nhập của bố mẹ bạn đã bao gồm tiền lương hưu chưa.
Nếu là tổng thu nhập 1 tháng bao gồm cả tiền lương hưu của mỗi cụ là 300k thì bạn được khai số người phụ thuộc là 3 người, bao gồm Bố, mẹ và em trai của bạn
Nếu không bao gốm cả lương hưu thì bạn không được kê khai người phụ thuộc nào cả.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Nếu là tổng thu nhập 1 tháng bao gồm cả tiền lương hưu của mỗi cụ là 300k thì bạn được khai số người phụ thuộc là 3 người, bao gồm Bố, mẹ và em trai của bạn

Chẳng lẽ nhà nước trả lương hưu lại ko tính tới chuyện này ư? Ko đủ 500k/ người thì quá đáng quá... ^^

Cái này mà có, chắc dân mình oánh thué ít lắm, và nữa là cho người ta về hưu, trả lương hưu mà vẫn bắt người ta đi làm để đảm bảo cuộc sống... Chẳng hợp lý j cả

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Chẳng lẽ nhà nước trả lương hưu lại ko tính tới chuyện này ư? Ko đủ 500k/ người thì quá đáng quá... ^^

Cái này mà có, chắc dân mình oánh thué ít lắm, và nữa là cho người ta về hưu, trả lương hưu mà vẫn bắt người ta đi làm để đảm bảo cuộc sống... Chẳng hợp lý j cả
Hãy đọc lại câu hỏi của bài đầu tiên bạn nhé
Nhà em có 4 người, bố mẹ em đã nghỉ hưu. Thu nhập của các cụ mỗi tháng là 300.000 vnd/ cụ.
Mình trả lời, để thành viên đã hỏi, xác định được Bố mẹ có thu nhập từ tiền lương hưu hay không có thu nhập, hoặc đã nghỉ mất sức, ...

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
mềnh thì mình nghĩ rằng bố mẹ bạn ý đã nghỉ hưu. Ngoài lương hưu có thu nhập khác là 300k.

Vì thấy pạn hỏi là nếu .. bao gồm cả lương hưu và nếu ... ko bao gồm cả lương hưu

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
mềnh thì mình nghĩ rằng bố mẹ bạn ý đã nghỉ hưu. Ngoài lương hưu có thu nhập khác là 300k.

Vì thấy pạn hỏi là nếu .. bao gồm cả lương hưu và nếu ... ko bao gồm cả lương hưu
he he. Đó là bạn nghĩ còn thực tế như thế nào thì cá nhân người hỏi sẽ hiểu mà

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Các bác cứ hiểu theo cách đơn giản nhất cho em, thu nhập 300K/tháng nghĩa là tổng động viên thu nhập của các cụ rồi.
Thực ra đây là bài thi thử của em, em xin trích dẫn để các bác rộng đường tranh luận.

"Mr. A also has to take care his young brother who is in secondary school at a cost of 2 millions/month. His parents retied with income of 300.000 dong/month each"

Giáo viên của em giải thích là ông em không phải là đối tượng phụ thuộc của ông anh. Nếu muốn ông em trở thành người phụ thuộc ông anh, thì ông em phải disable, ko có khả năng lao động. Hê hê, trong bài này ông em đã đủ 18 tuổi đâu, nên em thấy ko thuyết phục, tuy nhiên ko đủ thời gian tranh luận với giáo viên nên vác lên đây hỏi các bác. Nếu ông ra đề thi cùng quan điểm với đồng chí giáo viên của em thì chắc em đi đứt rồi nhỉ? Haizzz

D

dungly

Guest
11/3/10
3
0
0
41
ha noi
cho em hoi voi:
- Hiện nay gia đình em gồm 3 người bố 49 tuổi đang làm tai công ty Xây Dựng, mẹ 40 tuổi có con học Đại Học năm nay 21 tuổi thì người con này có thuộc diện được giảm trừ gia cảnh không?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
cho em hoi voi:
- Hiện nay gia đình em gồm 3 người bố 49 tuổi đang làm tai công ty Xây Dựng, mẹ 40 tuổi có con học Đại Học năm nay 21 tuổi thì người con này có thuộc diện được giảm trừ gia cảnh không?
Người phụ thuộc là:
- Con đang theo học tại các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 (TT84)
Hồ sơ:
- Con đang theo học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp hoặc học nghề (kể cả con đang học ở nước ngoài) cần có các giấy tờ sau:
+ Bản sao Giấy khai sinh hoặc bản sao sổ hộ khẩu.
+ Bản sao Thẻ sinh viên hoặc bản khai có xác nhận của nhà trường hoặc các giấy tờ khác chứng minh đang theo học tại các trường học đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp hoặc học nghề.
Trường hợp là con nuôi, con ngoài giá thú thì ngoài Giấy khai sinh cần có bản sao quyết định công nhận việc nuôi con nuôi, quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
Bạn tham khảo nhé!