Thời điểm tính khấu hao TSCĐ ?

• Thread starter supper
  • Ngày gửi
S

supper

Guest
6/10/04
19
0
0
48
vietnam
Xin chào, Cho mình về Khấu Hao Tài sản một tý, Số là mình có nghe 1 người bạn nói về cách trích khấu hao theo từng ngày trong năm, có nghĩa là tính số khấu hao 1 năm, sau đó chia cho 365 ngày rồi nhân cho số ngày trong tháng, và tài sản cố định mua tháng nào thì trích khấu hao tháng đó,
Cho mình hỏi là được qui định theo văn bản nào của nhà nước vậy ? Thanks, cần rất gấp

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
supper nói:
Xin chào, Cho mình về Khấu Hao Tài sản một tý, Số là mình có nghe 1 người bạn nói về cách trích khấu hao theo từng ngày trong năm, có nghĩa là tính số khấu hao 1 năm, sau đó chia cho 365 ngày rồi nhân cho số ngày trong tháng, và tài sản cố định mua tháng nào thì trích khấu hao tháng đó,
Cho mình hỏi là được qui định theo văn bản nào của nhà nước vậy ? Thanks, cần rất gấp
Bạn tham khảo ở Điểm 5 Mục III QĐ 206/2003/QĐ-BTC
ngày 12 tháng 12 năm 2003
của BTC.
Cheers,

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
supper nói:
1.Theo mình biết thì làm gì có cách tính khấu hao theo ngày của tháng. Đã khấu hao thì có 3 phương pháp trích khấu hao, và bạn đang nói đến là trích khấu hao theo pgương phap đường thẳng.
trích theo từng năm=Ng/tgian sử dụng.(1)
tính cho 1 tháng=(1)/12.
2.Tài sản mua tháng này thì tháng sau mới được trích khấu hao.
3.Bạn tìm hiểu QĐ số 206/2003/QĐ-BTC ngày 12 tháng 12 năm 2003.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
be hay cuoi nói:
1.Theo mình biết thì làm gì có cách tính khấu hao theo ngày của tháng...
Bạn nên phân biệt giữa phương pháp tính khấu hao và thời điểm tính khấu hao TSCĐ.
Trước đây theo QĐ 1062 thì thời điểm trích khấu hao và thôi trích KH theo phương thức tròn tháng (tức là Tài sản đưa vào sử dụng tháng này thì tháng sau mới được trích khấu hao). Tuy nhiên theo QĐ 206 thì thời điểm này lại tính theo ngày. Bạn thử kiểm tra lại xem.
Cheers,

S

supper

Guest
6/10/04
19
0
0
48
vietnam
Rất cám ơn các bạn nhiều. Mình sẽ check lại ngay.
Thanks all friends

T

thanhlan

Cao cấp
29/9/06
244
3
18
Tp. Hồ Chí Minh
Các bạn thành viên WKT cho mình hỏi 1 tí nha
Trường hợp Cty mình có 01 mua hệ thống chữa cháy nhưng cty mình chưa có sử dụng nó chữa cháy. Vậy mình trích khấu hao theo phương pháp đường thẳng có được không?

levanton

levanton

Cao cấp
thanhlan nói:
Các bạn thành viên WKT cho mình hỏi 1 tí nha
Trường hợp Cty mình có 01 mua hệ thống chữa cháy nhưng cty mình chưa có sử dụng nó chữa cháy. Vậy mình trích khấu hao theo phương pháp đường thẳng có được không?

Tài sản cố định phục vụ cho việc phòng cháy, chữa cháy, nếu có trong phương án phòng chữa cháy của doanh nghiệp, khi mua về chưa sử dụng là vì chưa có cháy, nhưng luôn ở trạng thái chuẩn bị sử dụng, vì vậy bạn vẫn khấu hao.

T

Tuyet75

Guest
24/4/08
3
0
1
Ha Dong
kế toán tài sản cố định

Cho mình hỏi bây giờ có phải nộp bảng đăng ký KHTSCĐ không? có mẫu cho mình xin.địa chỉ mail: trantuyettk2@gmail.com

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
1.Theo mình biết thì làm gì có cách tính khấu hao theo ngày của tháng. Đã khấu hao thì có 3 phương pháp trích khấu hao, và bạn đang nói đến là trích khấu hao theo pgương phap đường thẳng.
trích theo từng năm=Ng/tgian sử dụng.(1)
tính cho 1 tháng=(1)/12.
2.Tài sản mua tháng này thì tháng sau mới được trích khấu hao.
3.Bạn tìm hiểu QĐ số 206/2003/QĐ-BTC ngày 12 tháng 12 năm 2003.

1: Tui đồng ý với Hat.
2: TS được trích khấu hao tính từ thời điểm bắt đầu đưa TS vào sử dụng dù đó là thời điểm nào trong tháng mà không phụ thuộc vào thời điểm phát hành HĐ GTGT.

N

nguyenthisam

Guest
3/5/08
8
0
0
37
Ha Noi
cảm ơn hat và bé hay cười. Tớ cũng đang mắc phần khấu hao tài sản cố định. Tớ sẽ check lại xem thế nào.

M

mnphuongtran

Guest
14/8/07
6
0
0
42
Bien Hoa Dong Nai
Tài Sản Cố định

Chào các bạn. Cho mình hỏi xíu nha.
Cty mình (mua bán và co thuê máy photo). Trong tháng 4, cty mình đã cho cty A thuê máy nhưng hoá đơn mua máy photo lại xuất trong tháng 5. Vậy có cách nào làm cho chứng từ hợp lệ hay ko?
Mong các bạn giúp mình.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Thời điểm trích khấu hao là thời điểm đem tài sản vào sử dụng, ban làm thêm cái quyết định này nữa nhé, hàng tháng trích khấu hao cho tài sản cố định này. Máy móc, thiết bị được khấu hao theo đường thẵng
Thân chào

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Chào các bạn. Cho mình hỏi xíu nha.
Cty mình (mua bán và co thuê máy photo). Trong tháng 4, cty mình đã cho cty A thuê máy nhưng hoá đơn mua máy photo lại xuất trong tháng 5. Vậy có cách nào làm cho chứng từ hợp lệ hay ko?
Mong các bạn giúp mình.

Bạn làm 1 cái phiếu xuất máy pho to và lấy dấu bên bên bán máy photo cho bạn nhớ ghi là tháng 4.

K

KIEUTHIKT

Guest
26/4/08
2
0
0
43
tphcm
Thanh Lý TSCĐ
chào các bạn! mình đang có một nghiệp vụ mà mình đang buâng khuân không biết định khoản thế nào? mong các bạn giúp mình với.
Đầu kỳ : Hao mòn TSCĐ là 400.000.000 đ
Trong kỳ, thanh lý một tscđ sử dụng ở bộ phận sản xuất, nguyên giá 300.000.000 đ, thời gina sử dụng hữu ích là 05 năm đã khấu hao hết. Trích khấu hao tài sản cố định kỳ này biết rằng mức khấu hao ký trước là 25.000.000 đ, và tất cả TSCĐ điều sử dụng ở bộ phận sản xuất.

Cảm ơn các anh chị rất nhiều

K

KIEUTHIKT

Guest
26/4/08
2
0
0
43
tphcm
thanh lý TSCĐ

Thanh Lý TSCĐ
chào các bạn! mình đang có một nghiệp vụ mà mình đang buâng khuân không biết định khoản thế nào? mong các bạn giúp mình với.
Trong kỳ, thanh lý một tscđ sử dụng ở bộ phận sản xuất, nguyên giá 300.000.000 đ, thời gina sử dụng hữu ích là 05 năm đã khấu hao hết. Trích khấu hao tài sản cố định kỳ này biết rằng mức khấu hao ký trước là 25.000.000 đ, và tất cả TSCĐ điều sử dụng ở bộ phận sản xuất.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Thanh Lý TSCĐ

Cái này sao giống bài tập về nhà thế bạn.
Bạn hỏi mà tôi không biết đường nào trả lời.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA