Lọc dữ liệu - help

• Thread starter chauchau
  • Ngày gửi
C

chauchau

Guest
13/9/04
48
0
6
51
hcm
Mình có một bảng thể hiện các phiên giao dịch trên TTCK như sau:

Phiên 1 Phiên 2 .... Phiên 1000
Gia KL Gia KL
AGF 31.2 500 31.4 600
BBC 16 547 16.1 900
BBT 11.8 2500 12 3000
.
.
VTC
Mình muốn lọc DL trên qua 1 sheet khác như sau :
AGF BBC BBT .... VTC
Gia KL
Phiên 1 31.2 500
Phiên 2 31.4 600
.
.
Phiên 1000
Mình rất dốt về công thức trong excel nên rất mong các bạn giúp. Tks

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chauchau

Guest
13/9/04
48
0
6
51
hcm
Cảm ơn WhoamI mình có đọc bài về hàm offset đó rồi nhưng thấy mọi người chưa upload hướng dẫn lên .Rất mong các bạn giúp.

Dữ liẹu nguồn:

Phien 1 Phien 2 ..Phien 1000
Gia KL Gia KL Gia KL
AGF 31.2 400 31.5 900
BBC 16 560 16.2 500
BBT 11 500 11.6 600
….

Kết quả sau khi loc:

AGF BBC BBT
Gia KL Gia KL Gia KL
Phien1 31.2 400 16 560
Phien 2 31.5 900 16.2 500
Phien 1000
….

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
muốn làm thế thì chỉ cần vào Pivot là được mà. Bạn làm thử Pivot xem, rất nhanh và hiệu quả.

C

chauchau

Guest
13/9/04
48
0
6
51
hcm
Cám ơn workman ,mình đã thử rồi nhưng hình như đối với pivot thì sau khi lọc dữ liều nguồn có thay đổi thì phải lọc lại,mình muốn tạo một bang tính tự động cập nhât khi dữ liệu nguồn thay đổi. Rất mong các bạn giúp.

W

WhoamI

Cao cấp
Pivottable có chức năng refresh data mà . Để chuột giữa bảng tính, click chuột phải và click refresh data. Khi có sự thay đổi trong vùng(range) dữ liệu đã chọn để pivottable thì mỗi lần click refresh data bảng pivottable sẽ được cập nhật theo.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
WhoamI đúng quá, bạn cứ refresh là xong, đâu cần phải làm lại. Bạn tin tôi đi, pivot làm nhanh và chạy cũng nhanh hơn là link và function.

C

chauchau

Guest
13/9/04
48
0
6
51
hcm
Mình làm vói pivot nhưng không được, pivot cho ra kết quả là tổng hoặc dạng count .Mình muốn kết quả vẫn giữ nguyên giá trị chỉ là tự động xắp xếp lại thôi.Mình có gửi một file nháp vào mail của WhoamI ,nhờ bạn coi giúp mình với.

W

WhoamI

Cao cấp
Đâu có dùng được pivottable? Em chỉ dùng các hàm index, match để lấy giá trị thỏa mãn cả điều kiện hàng và cột bên sheet DL Nguon sang sheet KQ thôi. Ko biết có đúng ý bác ?

Đính kèm

• Loc.rar
    3.8 KB · Lượt xem: 160
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Đúng thế. Nếu bạn cấu trúc dữ liệu như vậy thì chắc chắn không thể sử dụng Pivot. Tôi xin góp ý một chút về cấu trúc dữ liệu.

Thông thường người dùng excel có xu hướng tổ chức các worksheet của mình càng đẹp càng tốt. Nhưng trong thực tế, để có thể phân tích dữ liệu hiệu quả và nhanh chóng, chúng ta tổ chức dữ liệu càng đơn giản bao nhiêu càng tốt bấy nhiêu. Ví dụ như trong cấu trúc của bạn, nếu bạn cấu trúc như sau thì sẽ dễ dàng hơn trong việc sử dụng các công cụ phân tích:

Ngày Phiên Cổ phiếu SốLượng Giá
1/1/01 1 AGF 10 35.5
...

Với cách trình bày như thế này bạn tha hồ có thể phân tích cổ phiếu thông qua các công cụ thống kê của excel (bạn vào trong mục add-in rồi kích hoạt Data Analysis lên sẽ thấy có rất nhiều công cụ khá hay).

C

chauchau

Guest
13/9/04
48
0
6
51
hcm
cám ơn bạn workman nhưng dữ liệu nguồn mình copy từ các báo cáo giao dịch hàng ngày của các CTCK trên internet và paste vào excel nên nếu muốn xắp xếp lại thì phải gõ lại mất công qúa.Mình cũng sẽ thử add-in xem sao,trước giờ mình không biết dùng cái này.
To WhoamI : bạn nhớ gửi cho mình file excel vào email của mình nhé. Tks

W

WhoamI

Cao cấp
Úi!, em quên mất ko gửi vào mail cho bác 1 bản. Nhưng up lên rồi thì chuyển vào mail làm gì nưã, cứ down về là xong mà! Vì cấu trúc dữ liệu của bác có vấn đề nên em up nên để các bác khác góp ý. Như bác Workman nói trình bày dữ liệu theo cấu trúc Cơ sở dữ liệu (hàng và cột, trường và bản ghi) sẽ đơn giản và thuận thiện hơn nhiều trong khi xử lý, thao tác với dữ liệu.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
WhoamI nói:
Úi!, em quên mất ko gửi vào mail cho bác 1 bản. Nhưng up lên rồi thì chuyển vào mail làm gì nưã, cứ down về là xong mà! Vì cấu trúc dữ liệu của bác có vấn đề nên em up nên để các bác khác góp ý. Như bác Workman nói trình bày dữ liệu theo cấu trúc Cơ sở dữ liệu (hàng và cột, trường và bản ghi) sẽ đơn giản và thuận thiện hơn nhiều trong khi xử lý, thao tác với dữ liệu.
Chẳng biết tại làm sao mà file của WhoamI post lên lại thiếu mất cái .xls ở đằng sau. Bạn Chauchau load về rồi nhớ đổi tên file thành file .xls là chạy ngay ấy mà.

C

chauchau

Guest
13/9/04
48
0
6
51
hcm
Cám ơn Workman & WhoamI nhiều,mình đã load về và làm được rồi. Nhưng cũng mất mấy tiếng đồng hồ vì lúc đầu chưa hiểu và bạn WhoamI có hơi "gài mình một chút" (nói giỡn thôi) ,trong sheet KQ cell c3 nếu nhìn vào thì thấy không có gì nhưng đưa trỏ vô thì có giá tri = cell b3 ,lúc đầu mình không biết nên làm hoài mà công thức báo sai nhập giá trị vô thì OK rồi ,bạn chỉ mình cách làm cho nó ẩn đi với cho bảng tính nó đẹp với.Cám ơn nhé.

C

chauchau

Guest
13/9/04
48
0
6
51
hcm
Mình có thêm một vấn đề nữa muốn nhờ WhoamI và Workman giúp đó là hiện nay dữ liệu nguồn của mình chỉ thể hiện 31 cty niêm yết trên ttck thôi do đó ở bảng KQ việc xắp xếp và theo dõi bình thường,thế nhưng nếu có khoảng vài trăm cty lên sàn giao dịch thì việc theo dõi tình hình biến động giá sẽ gặp khó khăn , các bạn có thể giúp mình lọc dữ liệu thêm một lần nữa không vd mình muốn theo dõi tình hình giao dịch của 1 loại CP thì chỉ cần chọn trong list thì sẽ có KQ giao dịch của CP qua các phiên GD (kết quả vẫn theo dạng cột).Cám ơn các bạn trước.

W

WhoamI

Cao cấp
chauchau nói:
Nhưng cũng mất mấy tiếng đồng hồ vì lúc đầu chưa hiểu và bạn WhoamI có hơi "gài mình một chút" (nói giỡn thôi) trong sheet KQ cell c3 nếu nhìn vào thì thấy không có gì nhưng đưa trỏ vô thì có giá tri = cell b3
Oan cho em wá, em kô hề gài bác tí tẹo nào hết!
chauchau nói:
bạn chỉ mình cách làm cho nó ẩn đi với cho bảng tính nó đẹp với.Cám ơn nhé.
Em kô hiểu ý bác lắm, cho ẩn đi gì ạ? nếu các như ô C3 thì chỉ đơn giản là format chữ màu trắng thôi.

W

WhoamI

Cao cấp
chauchau nói:
Mình có thêm một vấn đề nữa muốn nhờ WhoamI và Workman giúp đó là hiện nay dữ liệu nguồn của mình chỉ thể hiện 31 cty niêm yết trên ttck thôi do đó ở bảng KQ việc xắp xếp và theo dõi bình thường,thế nhưng nếu có khoảng vài trăm cty lên sàn giao dịch thì việc theo dõi tình hình biến động giá sẽ gặp khó khăn , các bạn có thể giúp mình lọc dữ liệu thêm một lần nữa không vd mình muốn theo dõi tình hình giao dịch của 1 loại CP thì chỉ cần chọn trong list thì sẽ có KQ giao dịch của CP qua các phiên GD (kết quả vẫn theo dạng cột).Cám ơn các bạn trước.
Nếu không có gì đặc biệt thì vẫn áp dụng cách làm trước thôi ạ.
Trước hết phải có danh sách Các công ty Niêm yết. Đặt tên cho vùng Danh sách này là DSNY chẳng hạn.
Trong sheet KQ xóa các cột từ cột D trở đi. Ở ô B12 vào menu Data/ validation/ settings trong ô Allow chọn list, Source = DSNY.
Ở ô B12 lúc này sẽ có tam giác lựa chọn giá trị trong Danh sách các công ty niên yết. Muốn theo dõi tình hình giao dịch của loại CP nào thì chỉ cần chọn trong list loại cổ phiếu đó.

C

chauchau

Guest
13/9/04
48
0
6
51
hcm
Cảm ơn bạn, bạn thấy đó cái đơn giản là format chữ mầu trắng mà mình còn không biết ,nhờ bạn chỉ rõ hơn cho mình cái cách đặt tên DSNY sau khi có DS các cty rồi và các bước tiếp theo với (bạn chỉ cho mình rõ một chút vì mình dốt excel lắm). cám ơn bạn nhiều.

W

WhoamI

Cao cấp
chauchau nói:
Cảm ơn bạn, bạn thấy đó cái đơn giản là format chữ mầu trắng mà mình còn không biết ,nhờ bạn chỉ rõ hơn cho mình cái cách đặt tên DSNY sau khi có DS các cty rồi và các bước tiếp theo với (bạn chỉ cho mình rõ một chút vì mình dốt excel lắm). cám ơn bạn nhiều.
Ai cũng có bước khởi đầu mà bác. Trong Excel fans club và thư viện của WKT có các các bài viết và tài liệu từ đơn giản đến nâng cao, bác cứ từ từ tìm hiểu rồi sẽ thấy yêu thích Excel lúc nào không hay. :1luvu:
Em gửi tạm bác mấy đường link của bài viết mà bác đang quan tâm:

Các nhãn và các tên trong công thức
Validation

Còn: Huong dan tong hop ve Excel khái quát các đề mục, nội dung đã và sẽ được trình bày trong Box Excel

C

chauchau

Guest
13/9/04
48
0
6
51
hcm
Cám ơn bạn rất nhiều ,mình sẽ cố học excel ,mình cũng báo cho bạn là mình vừa làm được theo cách của bạn chỉ rồi
1/ Chọn DS cty rồi ở trên thanh công cụ thể hiện tên cell nhập tên là DSNY thế là có cái DSNY
2/ Qua sheet KQ ở ô b3 làm các bước như bạn chỉ sẽ có kết quả là ra cái list để chọn cty
3/ cái này chắc bạn quên đó là ô c3 (là ô khối lượng GD) phải cho = b3 thì khết quả mới đúng ( cái này là hên vì hôm trước lúc chưa biết cách format ô c3 nên mình cho nó = b3, bây giờ tự nhiên nó ra kq đúng). cám ơn bạn nhiều