Khấu trừ thuế GTGT đối với cty hoạt động chịu thuế và không chịu thuế

• Thread starter thaokha
  • Ngày gửi
T

thaokha

Guest
5/7/05
29
0
0
40
hcm
Công ty em hoạt động thuộc 2 lĩnh vực: hoạt động không chịu thuế GTGT tăng(SX phần mềm), hoạt động chịu thuế GTGT( mua bán thiết bị , máy vi tính). Theo như em biết thì số thuế GTGT đầu vào của hoạt động phầnn mềm thì được tính vào chi phí, thuế GTGT của phần cứng thì khấu trừ trực tiếp, số thuế GTGT dùng chung cho hai hoạt động ( Thuế của tiền nhà, điện, nước, điện thoại...) sẽ được tính theo tỷ lệ doanh thu.
Có điều như thế này nếu tháng 1,2 công ty không có doanh thu hoặc chỉ có doanh thu của một trong hai lĩnh vực thì sẽ không có tỷ lệ để phân bổ VAT chung cho tháng 2 đó. Em tạm lấy tỷ lệ doanh thu của năm trước thì có được không?
Tiếp đến tháng 3 có doanh thu của hai lĩnh vực em phân bổ VAT dùng chung theo tỷ lệ doanh thu.
Đến tháng 4 lại không có doanh thu hoặc chỉ có doanh thu của 1 trong 2 lĩnh vực thì em sẽ lấy tỷ lệ tạm tính của năm trước hay là lấy ty lệ của tháng 3.
Đến cuối năm có đủ doanh thu của hai lĩnh vực mình có cần phân bổ VAT dùng chung hai lĩnh vực lại không. Và nếu như số VAT không được khấu trừ tạm tính theo tỷ lệ trong tháng em đã tính vào chi phí tháng đó cao hơn số VAT khi đến cuối năm phân bổ thì lúc này mình phải làm sao?
Anh chị giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Th­eo mình thì những tháng công ty bạn không có doanh thu hoặc chỉ có doanh thu của một trong 2 lĩnh vực thì bạn cứ kê khai khấu trừ toàn bộ số thuế GTGT đầu vào. Đến cuối năm khi xác định rõ tỷ lệ doanh thu rồi thì bạn làm bút toán điều chỉnh lại là xong thôi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
LuongKhanhToan nói:
Th­eo mình thì những tháng công ty bạn không có doanh thu hoặc chỉ có doanh thu của một trong 2 lĩnh vực thì bạn cứ kê khai khấu trừ toàn bộ số thuế GTGT đầu vào. Đến cuối năm khi xác định rõ tỷ lệ doanh thu rồi thì bạn làm bút toán điều chỉnh lại là xong thôi.
Mình đồng ý với cách làm của Khánh toàn.

T

thaokha

Guest
5/7/05
29
0
0
40
hcm
Cho minh hoi them trong trường hợp nếu trong tháng chỉ có VAT đầu vào dùng chung, mà tháng đó có VAT đầu ra của hoạt động chịu VAT. Thì thàng này mình phải nộp VAT sao, và trong nhiều tháng như vậy đến cuối năm khi quyết toán phân bổ lại VAT thì số thuế đó đã nộp thừa, vậy mình phải điề chỉnh như thế nào? Vui lòng hướng dẫn cho em bút toán điều chỉnh trên sổ nha.

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
thaokha nói:
Cho minh hoi them trong trường hợp nếu trong tháng chỉ có VAT đầu vào dùng chung, mà tháng đó có VAT đầu ra của hoạt động chịu VAT. Thì thàng này mình phải nộp VAT sao
Tháng này có phải nộp VAT hay không còn căn cứ theo số phát sinh thực tế giữa đầu ra và đầu vào chứ.
và trong nhiều tháng như vậy đến cuối năm khi quyết toán phân bổ lại VAT thì số thuế đó đã nộp thừa, vậy mình phải điề chỉnh như thế nào? Vui lòng hướng dẫn cho em bút toán điều chỉnh trên sổ nha.
Nếu cuối năm nộp thừa thì bạn làm bút toán điều chỉnh số nộp thừa đó sang số được khấu trừ của năm tiếp theo (N 133, C 3331). Khi điều chỉnh thuế GTGT cuối năm thì bạn chỉ cần điều chỉnh Nợ Có của 2 TK 133 và 3331 thôi.
Thân!