Cho mình hỏi về thuế nhe!

• Thread starter Nguyentienhung
  • Ngày gửi
N

Nguyentienhung

Guest
27/6/05
18
0
0
40
Vung Tau
Chao các bạn
Chúc các bạn có những ngày nghi cuối tuần vui vẻ
Minh cũng mong rằng câu hỏi của mình sẽ ko ảnh hưởng đến sự vui vẻ của các bạn!
Mình muốn hỏi các bạn như sau:

khi mình xuất tiền mặt nộp thuế NK và TGTGT theo tờ khai hải quan và đóng thuế cho hải quan thì mình dịnh khoản như thế này:(chẳng hạn thuế NK 1000, thuế GTGT 1200)

Nợ 3333 : 1000
Nợ 3331 : 1200
Có 1111 : 2200

Như vậy có đúng không?

vì mình không hiểu ơ chỗ tại sao không để cuối tháng kê khai và nộp thuế vào kho bạc NN mà mình lại phải đóng cho cục hải quan cửa khẩu.

Mong các bạn quan tâm!
Mình cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Chào bạn, bạn định khoản thế là đúng rồi, nhưng mình có bổ sung thêm như sau:
Khi lập định khoản nộp tiền, bạn tiến hành định khoản thêm cho đủ, mời bạn tham khảo:
Nợ 1331 1.200
Có 3331 1.200
Để chuyển số thuế GTGT này vào khấu trừ VAT trong tháng.

Nợ 151, 152,.... 1.000
Có 3333 1.000
Để chuyển số thuế NK này vào giá trị của TS hoặc NVL, CCDC, ... mà bạn đã nhập về.

Việc phải nộp thuế ngay (trong vòng một tháng kể từ ngày lập tờ khai) là điều kiện bắt buộc để bạn lấy hàng ra. Nói nôm na là bạn đóng thuế xong thì người ta mới cho bạn lấy hàng về, quá 01 tháng sẽ tính phạt. Còn việc nộp thuế ở cửa khẩu hoặc Kho bạc là do cơ quan thu thuế người ta quy định trong tờ Thông báo nộp thuế. Nếu bạn ở quá xa cửa khẩu mà ở gần Kho bạc thì đề nghị được nộp vào Tài khoản của Cửa khẩu ở Kho bạc thử xem sao?

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
- Khi nhập khẩu vật tư, hàng hoá, TSCĐ kế toán phản ánh số thuế nhập khẩu phải nộp, tổng số tiền phải trả, hoặc đã thanh toán cho người bán và giá trị vật tư, hàng hóa, TSCĐ nhập khẩu (giá có thuế nhập khẩu), ghi:
Nợ TK 152, 156, 211 (giá có thuế nhập khẩu)
Có TK 3333
Có TK 111, 112, 331 ...
- Ghi nhận thuế GTGT nhập khẩu được khấu trừ, ghi:
Nợ TK 133
Có TK 3331
- Khi nộp thuế nhập khẩu vào NSNN ghi:
Nợ TK 3333
Có TK 111, 112
- Khi nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu, ghi:
Nợ TK 3331
Có TK 111, 112

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo công văn số 1528 TCT/ĐTNN ngày 23/05/2005 Tổng cục thuế có trả lời như sau:

Theo hướng dẫn tại Điểm 1.2.b và Điểm 1.3, Mục II, phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính thì căn cứ để xác định số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ đối với khoản thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu là số thuế GTGT ghi trên chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu (Biên lai thuế do cơ quan Hải quan phát hành), không sử dụng Giấy nộp tiền bằng chuyển khoản.

Nguyentienhung nói:
mình không hiểu ơ chỗ tại sao không nộp thuế vào kho bạc NN mà mình lại phải đóng cho cục hải quan cửa khẩu.

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Nguyen Tu Anh nói:
Theo công văn số 1528 TCT/ĐTNN ngày 23/05/2005 Tổng cục thuế có trả lời như sau:

Theo hướng dẫn tại Điểm 1.2.b và Điểm 1.3, Mục II, phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính thì căn cứ để xác định số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ đối với khoản thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu là số thuế GTGT ghi trên chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu (Biên lai thuế do cơ quan Hải quan phát hành), không sử dụng Giấy nộp tiền bằng chuyển khoản.

Chị Tú Anh vui lòng xem lại dùm phần trích dẫn Điểm 1.2.b và Điểm 1.3, Mục II, phần B của TT 120 đã đúng chưa, sao mình tìm mà không thấy?
Thứ 2 là chị có nội dung của công văn 1528 (mà TCT làm căn cứ để trả lời cho người hỏi đấy) không, nhiều khi nội dung người ta hỏi riêng về một trường hợp nào đó thôi. Bởi vì chỗ mình làm thì Thuế GTGT NK và Thuế NK mình đều nộp ở kho Bạc (chuyển vào tài khoản của cơ quan Hải quan).
Theo mình hiểu câu "không sử dụng Giấy nộp tiền bằng chuyển khoản" là không chấp nhận việc trích tiền từ Tài khoản người nộp sang tài khoản của cơ quan Hải quan, mà chỉ chấp nhận nộp bằng tiền mặt, đúng vậy không ạ?

Thứ 3 là, Chúc chị Sinh nhật vui vẻ nhé!

Sửa lần cuối:
V

Việt Thành

Guest
9/6/05
60
0
0
20
Hà Nội
Tôi chán quá khi nghe các bạn tranh luận. Vấn đề này quá đơn giản mà các bạn cứ tranh luận hoài. Tôi cũng không trả lời, các bạn tự tìm hiểu sẽ nhớ lâu. Chúc các bạn thành công !

H

hien.tran

Guest
31/7/05
7
0
0
Định khoản của bạn là đúng rồi, không áp dụng kê khai cuối tháng là vì có nhiều doanh nghiệp nhập khẩu rất nhiều, giá trị thuế nhập khẩu rất lớn, hiện nay tồn động thuế khâu nhập khẩu rất lơn, nhiều doanh nghiệp nợ thuế nhập khẩu rồi bỏ trốn luôn. Lưu ý với các bạn là hiện nay để khấu trừ thuế GTGT đầu vào thì phải lấy biên lai gốc về chứ không đơn giản là căn cứ vào giấy nộp NSNN (theo công văn Số: 1528 TCT/ĐTNN ngày 23 tháng 5 năm 2005)
Nhưng để lấy được biên lai nộp thuế thì tất nhiên là các bạn phải trình cho hài quan về giấy nộp NSNN, họ sẽ kiểm tra và cấp cho chúng ta biên lai nộp thuế làm cơ sở khấu trừ thuế GTGT.
Khi chưa có biên lai thì tậm thời vẫn hạch toán vào Nợ 133 khấu trừ bình thường, khi nào rảnh trong tháng thì lên Hải quan lấy biên lai về là được rồi

BỘ TÀI CHÍNH CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
TỔNG CỤC THUẾ Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
-:- ---------------------------------
Số: 1528 TCT/ĐTNN Hà Nội, ngày 23 tháng 5 năm 2005
V/v: chứng từ nộp thuế
GTGT khâu nhập khẩu

Kính gửi: - Công ty PANASONIC AVC Việt Nam
- Cục thuế thành phố Hồ Chí MInh

Trả lời công văn số 028-05/VT-PAVCV ngày 28/4/2005 của Công ty PANASONIC AVC Việt Nam đề nghị được sử dụng Giấy nộp tiền bằng chuyển khoản (nộp thuế giá trị gia tăng - GTGT - khâu nhập khẩu) do Ngân hàng (nơi Công ty cắt tiền từ tài khoản của mình để nộp thuế) phát hành để kê khai thuế GTGT đầu vào thay cho chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu do cơ quan Hải quan phát hành, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Theo hướng dẫn tại Điểm 1.2.b và Điểm 1.3, Mục III, Phần B Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính thì căn cứ để xác định số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ đối với khoản thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu là số thuế GTGT ghi trên chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu (Biên lai thuế do cơ quan Hải quan phát hành), không sử dụng Giấy nộp tiền bằng chuyển khoản.
Đề nghị Công ty PANASONIC Việt Nam thực hiện đúng hướng dẫn nêu trên; sử dụng chứng từ nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu (Biên lai thuế do cơ quan Hải quan phát hành) khi kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào.
Tổng cục Thuế trả lời để Công ty PANASONIC Việt Nam biết./.

Nơi nhận: KT.TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC THUẾ
- Như trên PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG
- Lưu: VP (HC), ĐTNN (2b)

Phạm Văn Huyến

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
To: NgHoangLong

Mình cũng đã định nói về sự trích dẫn trên Thông tư 120 khi trả lời của Tổng cục thuế. Vì thực ra mình đã ngó cái dẫn chứng được nêu trong Công văn 1528 nhưng thấy tại Thông tư 120 viết chung chung quá, không rõ ràng như Tổng cục thuế đã hiểu.

Nhưng công văn đã hướng dẫn như vậy, vả lại sợ mình không đủ trình độ để hiểu nên cũng chưa dám nói.

Bạn lấy công văn ở đây mà ngâm cứu nhé!

Một lần cuối, cám ơn lời chúc của bạn.

Đính kèm

• 05300961.rar
    253.3 KB · Lượt xem: 26
NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Việt Thành nói:
Tôi chán quá khi nghe các bạn tranh luận. Vấn đề này quá đơn giản mà các bạn cứ tranh luận hoài. Tôi cũng không trả lời, các bạn tự tìm hiểu sẽ nhớ lâu. Chúc các bạn thành công !

Hè hè, tối qua chắc có việc gì xảy ra đây?

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Hi Hùng,
Tk 3331 bạn nên hạch toán chi tiết ra thành Tk 33312 : Thuế gtgt đầu ra hàng nhập khẩu.
Khi bạn nhập 1 lô hàng nào đó, bạn đều có tờ thông báo thuế nói rõ thời hạn nộp thuế là 30 ngày. Do đó bạn cũng có thể nộp thuế vào ngày cuối tháng nếu chưa hết hạn nộp thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA