Tính khấu hao tài sản cố địnhbtheo ngày hay tháng ?

  • Thread starter thdt
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ờ tớ xin lỗi MaiKa nhé. Xấu hổ quá đi thôi
icon8.gif
.

Quyết định 206/2003/QĐ-BTC

Nguyen Tu Anh nói:
Cậu ngó qua cái Chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ ở Quyết định 106/2003/QĐ-BTC nhé!
 
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu em đã trích dẫn thì nên trích dẫn hết cả đoạn chứ? Nếu cắt cụt như vậy thì sẽ lại hiểu sai hơn.

Đây là Điểm 2, Điều 13 của Quyết định 206/2003/QĐ-BTC:

Căn cứ khả năng đáp ứng các điều kiện áp dụng quy định cho từng phương pháp trích khấu hao TSCĐ, DN được lựa chọn các phương pháp trích khấu hao phù hợp với từng loại TSCĐ của DN... Rồi sẽ đến câu trích dẫn của lannhu.

Đây là đang nói đến thời điểm em lựa chọn phương pháp trích khấu hao. Khi đã lựa chọn được rồi thì phải trung thành theo nó và lúc đó mới đi tới Điểm 4, Điều 13 như chị đã nêu.

lannhu nói:
Hì, còn em thì chưa tâm phục khẩu phục.
Trong điểm 2 điều 13, phần khấu hao theo pp đường thẳng có đọan này nữa sao chị không nêu ra nhỉ: "Các doanh nghiệp họat động có hiệu quả kinh tế cao được khấu hao nhanh nhưng không quá 2 lần mức khấu hao theo pp đường thẳng để đổi mới công nghệ.....Khi thực hiện khấu hao nhanh doanh nghiệp phải đảm bảo kinh doanh có lãi".
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu em đã trích dẫn thì nên trích dẫn hết cả đoạn chứ? Nếu cắt cụt như vậy thì sẽ lại hiểu sai hơn.

Đây là Điểm 2, Điều 13 của Quyết định 206/2003/QĐ-BTC:

Căn cứ khả năng đáp ứng các điều kiện áp dụng quy định cho từng phương pháp trích khấu hao TSCĐ, DN được lựa chọn các phương pháp trích khấu hao phù hợp với từng loại TSCĐ của DN... Rồi sẽ đến câu trích dẫn của lannhu.

Đây là đang nói đến thời điểm em lựa chọn phương pháp trích khấu hao. Khi đã lựa chọn được rồi thì phải trung thành theo nó và lúc đó mới đi tới Điểm 4, Điều 13 như chị đã nêu.
Thì là căn cứ khả năng để lựa chọn pp trích khấu hao phù hợp, giả sử pp đường thẳng. Nhưng về sau hoạt động có hiệu quả cao thì được khấu hao nhanh. Theo em hiểu thì ý của điểm 2 là vậy. Còn diểm 4 chỉ là quy định chung, chưa lọai trừ TH cụ thể khác. Nếu không thì 2 điểm này mâu thuẫn nhau????
 
X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Có vẻ khó thuyết phục lannhu qúa. Mình thấy 206 quy định đã qúa rõ ràng rồi mà. Híc
 
B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
To Anh Hung, Em thấy Lan Nhu nói đúng mà, tùy theo tình hình kinh doanh thực tế tại Doanh nghiệp mà mình có thể chuyển đổi phương pháp khấu hao mà. Chứ đâu phải nhất thiết đã đăng ký rồi thì phải thực hiện mà không được thay đổi đâu? mình có thể làm Công văn gửi Bộ Tài chính, TCT để thuyết phục họ được, cái này trong 206 có quy định, bác nói rõ ràng nhưng Em thì thấy chẳng rõ tẹo nào cả. Hiểu như Anh và Chi Tú Anh cũng OK nhưng như thế thì thiệt cho Doanh nghiệp quá, tại sao không hiểu thoáng hơn như Lan Nhu, như thế sẽ tốt cho doanh nghiệp hơn đúng không?

Em sẽ làm CV hỏi ngay về việc này, có gì mới Em sẽ thông tin cho các Bác.

Best Wish!
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vấn đề không phải là mình không hiểu thoáng như Lan Như mà Cơ quan thuế có suy nghĩ thoáng hay không, đó mới là vấn đề quan trọng. Còn chúng ta làm kế toán, thoáng được cho DN bao nhiêu thì càng tốt bấy nhiêu.

Việc ứng dụng trong thực tế tại mỗi Cơ quan thuế lại một khác. Bạn cứ gửi công văn để hỏi đi, xem giờ Cơ quan thuế thoáng đến đâu nào.

BILY nói:
tại sao không hiểu thoáng hơn như Lan Nhu, như thế sẽ tốt cho doanh nghiệp hơn đúng không?

Em sẽ làm CV hỏi ngay về việc này, có gì mới Em sẽ thông tin cho các Bác.

Best Wish!
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
BILY nói:
Em sẽ làm CV hỏi ngay về việc này, có gì mới Em sẽ thông tin cho các Bác.
Không phải gởi nữa đâu Bily à. Có đây rồi nè.

Câu hỏi:
Đề nghị cho tăng tỷ lệ trích khấu hao tài sản cố định (Hiệp hội chè Việt Nam)

Trả lời:
(Công văn số 2812 TCT/PCCS, ngày 06/9/2004).

Tại điểm 1.2, Mục III, Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 hướng dẫn thi hành Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp hướng dẫn: “Cơ sở kinh doanh áp dụng phương pháp khấu hao theo đường thẳng có hiệu quả kinh tế cao được khấu hao nhanh nhưng tối đa không quá 02 lần mức khấu hao theo phương pháp đường thẳng để nhanh chóng đổi mới công nghệ. Tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao nhanh là máy móc, thiết bị; dụng cụ đo lường, thí nghiệm; thiết bị phương tiện vận tải; dụng cụ quản lý; súc vật, vườn cây lâu năm. Khi thực hiện khấu hao nhanh cơ sở kinh doanh phải đảm bảo có lãi.”

Căn cứ vào hướng dẫn nêu trên, nếu cơ sở kinh doanh có lãi, khấu hao theo phương pháp đường thẳng được tăng tỷ lệ trích khấu hao nhưng tối đa không quá 2 lần so với mức trích khấu hao theo chế độ quy định.
 
N

NTAC

Guest
Thực tế tại các DN đặc thù, Họ vẫn thực hiện trích khấu hao theo phương pháp đường thẳng, đến cuối năm khi có số liệu quyết toán cơ bản nếu có lãi vượt KH thì họ vẫn có thể thực hiện trích khấu hao nhanh như QĐ 206/2003, tuy nhiên về thủ tục thì phải có văn bản làm việc và sự chấp nhận của BTC.
 
B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
Em gửi thêm cho các Bác công văn mới nhất trả lời cho vấn đề này, các bác xem file đính kèm ah.
(Xin lổi Em không biết Attach File như thế nào, các bác xem trong CV 2971/TCT-PCCS ngày 29/08/2005 trả lời cho Cục thuế Thanh hóa thì sẽ rõ)

ah, chỉ luôn Em cách gửi File đính kèm với. Em sẽ gửi cho các Bác CV này. Tks nhiều!
 
B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
bạn dùng chuột coppy đường link ở Address rồi paste
 
B

BILY

Guest
28/8/05
51
0
0
42
HCM City
Không được, vì Văn bản này là lưu nội bộ của Cty tớ mà, tớ không biết ở trên mạng nó nằm ở trang nào???hehe, thui để tớ gỏ tay vậy:

Kính Gửi: Cục thuế tỉnh Thanh Hóa

Trả lời công văn số 733 CT/QLDN2 ngày 15/7/2005 của Cục thuế tỉnh Thanh Hóa hỏi về việc trích KHTSCĐ, Tổng Cục thuế có ý kiến như sau:

Tại điểm 1.2 mục III Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN quy định: "Cơ sở kinh doanh áp dụng phương pháp khấu hao theo đường thẳng có hiệu quả kinh tế cao được khấu hao nhanh nhưng tối đa không quá 02 lần mức khấu hao theo phương pháp đường thẳng để nhanh chóng đổi mới công nghệ. Tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao nhanh là máy móc, thiết bị, dụng cụ đo lường, thí nghiệm, thiết bị và phương tiện vận tải, dụng cụ quản lý, súc vật, vườn cây lâu năm. khi thực hiện khấu hao nhanh cơ sở kinh doanh phải đảm bảo có lãi".

Căn cứ vào hướng dẫn nêu trên, trường hợp doanh nghiệp đã đăng ký với cơ quan thuế quản lý trực tiếp phương pháp khấu hao TSCĐ theo PP đường thẳng thì được trích KH nhanh TSCĐ nhưng tối đa không quá 2 lần mức khấu hao theo quy định nhưng phải đảm bảo có lãi và không phải lập hồ sơ gửi Bộ Tài chính để xem xét quyết định.

Tổng cục thuế trả lời cục thuế biết để thực hiện

Phó Tổng Cục trưởng
Phạm Duy Khương


Như vậy là rõ rồi đúng không ah, doanh nghiệp được quyền khấu hao nhanh nếu đáp ứng đủ điều kiện mà không phải làm hồ sơ xin xem xét nữa (quá đã các bác nhỉ!!!)

Bily :banana:
 
N

nguyenle

Guest
27/2/06
14
0
0
Vietnam
Thời gian ban hỏi vấn đề này là Lúc Thông Tư 33/2005/TT_BTC có hiệu lực do đó bạn nên tìm hiểu thêm về quy chế quản lý Tài chính của Doanh nghiệp nhà nước.
 

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA