Hợp đồng ngoại

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi DoDo, 20 Tháng tám 2005.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

3,302 lượt xem

  1. DoDo

    DoDo Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    24
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hai Duong
    Các bác chỉ giáo: Hợp đồng ngoại có nhất thiết phải có chữ ký và con dấu của đối tác phía nước ngoài không?
     
    #1
  2. Le Anh Thu

    Le Anh Thu Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    36
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Có chứ!!!bất cứ hợp đồng nào và ở đâu đều phải co dấu và chữ ký đầy đủ đó mới là HĐ hợp lệ
     
    #2
  3. Phandzao

    Phandzao Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Q3
    Theo mình thì chỉ cần chữ ký là đủ. Quan trọng trên chữ ký đó là gì ( The Seller, On the behafl of..., ...). Chữ ký thể hiện ý chí chứ không phải là con dấu. Lưu ý, con dấu doanh nghiệp ở đa số các nước không phải do cơ quan quản lý cấp.
     
    #3
  4. nhung

    nhung Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    10
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HaNoi
    Mình nghĩ là vẫn cần phải có dấu đấy. Trước đây c.ty mình có ký HD với một công ty bên Hàn Quốc. Mình thấy trên HĐ vẫn có đầy đủ dấu của 2 bên. Chỉ khác là dấu của họ hình chữ nhật chứ không tròn như của bên mình thôi. Nhưng đấy là với công ty của Hàn, còn với các nước khác thì mình cũng không chắc lắm. có thể mỗi nước lại có những quy định riêng.
     
    #4
  5. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Bên nước ngoài ấy, hình như chữ ký của cá nhân quan trọng hơn cơ và người ta cũng chẳng cần đến dấu má. Nhưng làm sao để chữ ký đảm bảo như con dấu thì khó quá nhỉ?

    Em ở VN, chưa đi ra nước ngoài bao giờ nên không rõ lắm nhưng cũng được nghe nói...
     
    #5
  6. hat

    hat Đội ăn chơi

    Bài viết:
    743
    Đã được thích:
    4
    Nơi ở:
    Hà nội
    Về hợp đồng mua bán với nước ngoài (hay còn gọi là hợp đồng ngoại) bạn nên tham khảo tại Điểm 3, Điều 49 Luật thương mại và Điều 50, 81 Luật thương mại nhé.
    Thân,
     
    #6
  7. kieuoanh

    kieuoanh Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hcm
    Không nhất thiết phải có con dấu đâu bạn ạ ! Bên mình ký hợp đồng với khách hàng cũng có những trường hợp chỉ cần chữ ký là đủ, email hay chữ ký điện tử đều có giá trị pháp lý khi giao dịch với nước ngoài,
     
    #7
  8. Tigon-ETC

    Tigon-ETC Gió bụi nhân gian

    Bài viết:
    1,673
    Đã được thích:
    25
    Nơi ở:
    Nơi tình yêu bắt đầu
    Công ty em cũng làm đại diện cho một số công ty của nước ngoài. Em cũng thấy chủ yếu là giao dịch bằng thư điện tử và chỉ cần chữ ký của người đại diện bên họ là ổn. Và những thư họ gửi thường thể hiện logo và thương hiệu
     
    #8
  9. Nguyen Tu Anh

    Nguyen Tu Anh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    5,609
    Đã được thích:
    21
    Nơi ở:
    Hà Nội - TP. HCM
    Luật Thương mại mà bác hat nói đến ở đây là Luật Thương mại số 58-L/CTN có hiệu lực đến hết ngày 31/12/2005 thôi. Luật này sẽ được thay thế bởi Luật Thương mại số 36/2005/QH11 có hiệu lực từ ngày 01/01/2006.

    Thôi thì nên đi trước thời đại, nhưng cũng không quên quá khứ, em post cả hai văn bản lên cho các bác tham khảo.

    Em nhòm cả hai rồi, quy định về con dấu không quan trọng đâu vì không thấy nói. Chủ yếu là: Chủ thể bên nước ngoài là thương nhân và tư cách pháp lý của họ được xác định căn cứ theo pháp luật của nước mà thương nhân đó mang quốc tịch.

     

    Các file đính kèm:

    #9
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

Chia sẻ trang này