Mỗi tuần một chuyên đề

Chữ ký người mua hàng trên hóa đơn đầu ra/ đầu vào ?

• Thread starter hoabienxanh
  • Ngày gửi
H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi : trên hóa đơn đầu vào phần chữ ký người mua hàng có phải bắt buộc là người có tên trên bảng lương cty ko ? vì trg hợp cty mới thành lập, nhiều chi phí mà thành viên góp vốn mua và ký phần người mua hàng . nhưng thành viên góp vốn này ko nằm trên bảng lương cty ( do cty TNHH 2 thành viên )

Mình hỏi thêm nữa: trường hợp HĐ đầu ra phần chữ ký người mua hàng mình bỏ trống và giao cho KH rồi, thế 2 liên còn lại có đóng dấu bán hàng qua điện thoại được ko?
mình cám ơn nhiều !!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: chữ ký người mua hàng trên hóa đơn đầu ra/ đầu vào ?

Các bạn cho mình hỏi : trên hóa đơn đầu vào phần chữ ký người mua hàng có phải bắt buộc là người có tên trên bảng lương cty ko ? vì trg hợp cty mới thành lập, nhiều chi phí mà thành viên góp vốn mua và ký phần người mua hàng . nhưng thành viên góp vốn này ko nằm trên bảng lương cty ( do cty TNHH 2 thành viên )

Mình hỏi thêm nữa: trường hợp HĐ đầu ra phần chữ ký người mua hàng mình bỏ trống và giao cho KH rồi, thế 2 liên còn lại có đóng dấu bán hàng qua điện thoại được ko?
mình cám ơn nhiều !!!
Dù luật không có quy định nhưng bạn nên cho những ai là thành viên của cty ký cho an tâm
Hóa đơn thì khi ký hoặc đóng dấu bán hàng thì đồng bộ cả 3 liên, không nên chỉ làm liên 2 còn liên 1 và 3 để đó xử lý sau.

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi

Dù luật không có quy định nhưng bạn nên cho những ai là thành viên của cty ký cho an tâm
Hóa đơn thì khi ký hoặc đóng dấu bán hàng thì đồng bộ cả 3 liên, không nên chỉ làm liên 2 còn liên 1 và 3 để đó xử lý sau.
h

vâng, em đã lỡ có 1 HĐ ký như như vậy rùi, thì có kê khai đc ko anh vanthuc. lần sau e sẽ lưu ý để đỡ phải lăn tăn.
còn TH mà 3 liên HĐ thì phải có thông tin giống nhau trên cả 3 liên, trg hợp phần người mua hàng chữ ký đã bỏ trống thì em cứ để như vậy thôi bác nhỉ ?
sau này mà thuế có hỏi đến thì liệu bị phạt bao nhiêu cho HĐ đầu ra thiếu chữ ký ng mua hàng ạ ?

Sửa lần cuối:
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

h

vâng, em đã lỡ có 1 HĐ ký như như vậy rùi, thì có kê khai đc ko anh vanthuc. lần sau e sẽ lưu ý để đỡ phải lăn tăn.
còn TH mà 3 liên HĐ thì phải có thông tin giống nhau trên cả 3 liên, trg hợp phần người mua hàng chữ ký đã bỏ trống thì em cứ để như vậy thôi bác nhỉ ?
sau này mà thuế có hỏi đến thì liệu bị phạt bao nhiêu cho HĐ đầu ra thiếu chữ ký ng mua hàng ạ ?
Hỏi xem bên nhận liên 2 họ để trống hay ký nhận vào? nếu bỏ trống thì mình để trống, còn ký rồi mà họ ở gần thì nhờ họ ký vào 2 liên còn lại cho mình. Nếu ở xa thì gửi chuyển phát nhanh hoặc đành chịu để vậy luôn khỏi nhờ vì lỡ làm mất thì rắc rối nữa, Tùy em chọn

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi

anh Vanthuc ơi, còn câu hỏi này của em nữa ạ : " em đã lỡ có 1 HĐ ký như như vậy rùi, thì có kê khai đc ko anh vanthuc. lần sau e sẽ lưu ý để đỡ phải lăn tăn."
-> cái HĐ mà có chữ ký người mua hàng là TV góp vốn ??? :now: giờ em tính sao đây ạ ??

thực ra việc hỏi bên nhận như anh nói : nếu mà được thì là tốt rồi, nhưng thực tế thì khó làm như vậy. Mình có cách nào để có đủ chữ ký KH ngay từ đầu khi xuất ko anh ? vì thường là mang hàng đi giao cho họ, e định xé 2 liên ( liên 2+3 ) mang cho KH ký, nhưng như thế liên 1 lại ko có :wall: có mấy ai mang cả quyển HĐ để cho KH ký đây ?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

anh Vanthuc ơi, còn câu hỏi này của em nữa ạ : " em đã lỡ có 1 HĐ ký như như vậy rùi, thì có kê khai đc ko anh vanthuc. lần sau e sẽ lưu ý để đỡ phải lăn tăn."
-> cái HĐ mà có chữ ký người mua hàng là TV góp vốn ??? :now: giờ em tính sao đây ạ ??

thực ra việc hỏi bên nhận như anh nói : nếu mà được thì là tốt rồi, nhưng thực tế thì khó làm như vậy. Mình có cách nào để có đủ chữ ký KH ngay từ đầu khi xuất ko anh ? vì thường là mang hàng đi giao cho họ, e định xé 2 liên ( liên 2+3 ) mang cho KH ký, nhưng như thế liên 1 lại ko có :wall: có mấy ai mang cả quyển HĐ để cho KH ký đây ?
Người góp vốn có làm việc ở cty không? Hóa đơn giờ dễ mà, chỗ anh đặt in hóa đơn xong lấy 3 liên ra để vào máy in để in ( thay cho viết tay) xong mang 3 liên giao cho nhân viên đi giao hàng kêu họ ký vào luôn. Làm cách nào đơn giản thuận lợi thì em chọn.

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi

người góp vốn này thực ra là người nhà của người góp vốn làm GĐ kia anh ạ, ko đưa vào danh sách bảng lương cty. Nhờ anh phán cho e 1 câu, xem có hợp lệ để kê khai ko ? sau này còn biết đường mà giải thích ạ !!!

như anh tự in hóa đơn thì có thể mang đi được cả 3 liên, chứ mà đặt in HĐ và viết ở quyển 50 tờ / 1 q kia thì làm sao mà mang đi đc hả anh ???

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

người góp vốn này thực ra là người nhà của người góp vốn làm GĐ kia anh ạ, ko đưa vào danh sách bảng lương cty. Nhờ anh phán cho e 1 câu, xem có hợp lệ để kê khai ko ? sau này còn biết đường mà giải thích ạ !!!

như anh tự in hóa đơn thì có thể mang đi được cả 3 liên, chứ mà đặt in HĐ và viết ở quyển 50 tờ / 1 q kia thì làm sao mà mang đi đc hả anh ???
Không tham gia hoạt động thì ký vào là không hợp lệ cho lắm, hóa đơn bên anh đặt in, chỉ khác là em tự viết tay, còn anh thiết kế excel hoặc phần mềm cho in thay viết tay mà thôi.

ptx309

ptx309

Cao cấp

mình cám ơn nhiều !!!
Bạn phệch vào đó cái dấu : BÁN HÀNG QUA ĐIỆN THOẠI cho nhanh
Thuế đâu có lôi người mua hàng của mình đem liên 2 tới để họ đối chiếu xem ở chữ ký của các liên đó có giống nhau hay ko đâu.

Không tham gia hoạt động thì ký vào là không hợp lệ cho lắm, hóa đơn bên anh đặt in, chỉ khác là em tự viết tay, còn anh thiết kế excel hoặc phần mềm cho in thay viết tay mà thôi.
ý của bạn ấy là bạn ấy đóng cuốn, đóng cuốn thì nó dính chùm trong quyến ấy a, hihi,chắc vác cả quyển giao cho người ta ký quá :051:

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

ý của bạn ấy là bạn ấy đóng cuốn, đóng cuốn thì nó dính chùm trong quyến ấy a, hihi,chắc vác cả quyển giao cho người ta ký quá :051:
Cty nào in hóa đơn mà không đóng cuốn em gái? bộ đóng cuốn là potay không lấy được sao?

ptx309

ptx309

Cao cấp

Cty nào in hóa đơn mà không đóng cuốn em gái? bộ đóng cuốn là potay không lấy được sao?
hihi dạ, e nghĩ thế.
cái giấy in liên tục thì rứt ra được cả 3 liên, còn cái đóng cuốn dính chùm em nhớ k nhầm là ngày xưa cái thời còn xài hóa đơn cổ điển của thuế - liên 1 pải để trong cuốn, k đc rứt ra mờ a ?????

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

hihi dạ, e nghĩ thế.
cái giấy in liên tục thì rứt ra được cả 3 liên, còn cái đóng cuốn dính chùm em nhớ k nhầm là ngày xưa cái thời còn xài hóa đơn cổ điển của thuế - liên 1 pải để trong cuốn, k đc rứt ra mờ a ?????
Tháo kim ra xài xong bấm lại ... hehe

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

hihi dạ, e nghĩ thế.
Vậy em về nhà mua vài cái quần lụa mặc đi làm em mặc được không? Mồi thời kỳ mỗi khác , tính hoài cổ hả em? Giờ văn bản về hóa đơn đâu có khái niệm liên 1 phải lưu trong cùi đâu?

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi

Không tham gia hoạt động thì ký vào là không hợp lệ cho lắm,
Để xử lý hợp lệ hoá phần này, e có thể làm 1 cái giiấy uỷ quyền gì đó giữa giám đốc và thành viên này đc ko anh ? hoặc anh có cao kiến gì ko ạ ?

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi

bác vanthuc ơi, bác đâu rồi ? , bác có cao kiến gì để xử lý với tình huống này ko ạ ? vì em nghĩ thực tế chắc chắn sẽ có nhiều trường hợp giống như bên em xảy ra :wall:
hu hu

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

bác vanthuc ơi, bác đâu rồi ? , bác có cao kiến gì để xử lý với tình huống này ko ạ ? vì em nghĩ thực tế chắc chắn sẽ có nhiều trường hợp giống như bên em xảy ra :wall:
hu hu
Thế cty này toàn bộ hóa đơn mua vào đều do người này ký à? muốn trở thành nhân viên Cty dễ mà, tự suy nghĩ sẽ làm được thôi, bạn không thấy có rất nhiều người làm lãnh đạo mà hướng lương tượng trưng có 1USD 1 Đồng à?

ptx309

ptx309

Cao cấp

Thế cty này toàn bộ hóa đơn mua vào đều do người này ký à? muốn trở thành nhân viên Cty dễ mà, tự suy nghĩ sẽ làm được thôi, bạn không thấy có rất nhiều người làm lãnh đạo mà hướng lương tượng trưng có 1USD 1 Đồng à?
hi, cái vụ ni bên e loạn cả, nhìn vào cuốn hóa đơn, k bít bao nhiu là ng ký tên bán hàng, có khi là cái a kinh doanh, có khi là chị kt bán hàng kiêm thủ kho ....

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

hi, cái vụ ni bên e loạn cả, nhìn vào cuốn hóa đơn, k bít bao nhiu là ng ký tên bán hàng, có khi là cái a kinh doanh, có khi là chị kt bán hàng kiêm thủ kho ....
Giởn hoài ta ... mỗi người ký bán hàng phải được GD cty ủy quyền, không tính trước đến chừng có quyết định kiểm tra lại nháo nhào tìm xem ai đã từng ký hóa đơn bán hàng, rồi phải lập ủy quyền cho họ ====> đúng là tình hình thêm rối ren trước giờ G :004:

ptx309

ptx309

Cao cấp

Giởn hoài ta ... mỗi người ký bán hàng phải được GD cty ủy quyền ====> đúng là tình hình thêm rối ren trước giờ G :004:
Hic....em "nghe" dưới hóa đơn có 2 chữ ký -1 người mua hàng-1 bán hàng thì khi ký hóa đơn phải có ủy quyền
còn có 3 chữ ký - mua hàng - bán hàng - thủ trưởng thì không cần giấy ủy quyền
oạch, thí mợ, Cuối năm này quyết toán anh ạ...sổ sách 2012 giờ chưa có vì bên dịch vụ k chịu giao.
Sổ sách rối bời 1 cục.

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi

em hiểu í bác rồi , nếu ng đó đưa đc vào danh sách cty và lương tượng trưng thì đã dễ ( cái này thì em biết xử lý rồi ) nhưng đằng này nếu ko thể đưa người đó vào danh sách cty cơ ? ko muốn tự quyết toán thuế TNCN , ko muốn thể hiện có thu nhập 2 nơi, và 1 số lý do nữa .... -> tình huống này cơ bác ạ ???:wall:

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA