chi phí BHYT

• Thread starter chungphuong2001
  • Ngày gửi
C

chungphuong2001

Guest
25/7/05
27
0
0
48
hochiminhcity
chào các anh / Chị . Anh/chi cho em hỏi . Em có đọc BTC 21/2005/TTLT-BYT-BTC Ngày 27/07/05 về việc đóng BHYT. Thông tư có qui định là nếu DN đóng toàn bộ chi phí BHYT 3% Thì 2 % được vào chi phí, còn lại 1% thì lấy từ quỹ của doanh nghiệp như vậy 1% này em phải lấy từ lợi nhuận sau thuế của doanh nghiệp để đóng chứ không được đem vào chi phí hay là được tính vào chi phí hết 3 % các anh/chi hãy giúp em với .Vì công ty em không có trích lập quỹ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
chungphuong2001 nói:
chào các anh / Chị . Anh/chi cho em hỏi . Em có đọc BTC 21/2005/TTLT-BYT-BTC Ngày 27/07/05 về việc đóng BHYT. Thông tư có qui định là nếu DN đóng toàn bộ chi phí BHYT 3% Thì 2 % được vào chi phí, còn lại 1% thì lấy từ quỹ của doanh nghiệp như vậy 1% này em phải lấy từ lợi nhuận sau thuế của doanh nghiệp để đóng chứ không được đem vào chi phí hay là được tính vào chi phí hết 3 % các anh/chi hãy giúp em với .Vì công ty em không có trích lập quỹ.
Theo qui định thì khoản 1% này được trính từ lương của người lao động. Và vì vậy bản chất của nó là thu từ các phần được hưởng của người lao động.
Vấn đề của bạn nói thì Nhà nước chỉ khuyến khích thôi. Nếu đơn vị không có trích lập quĩ thì đơn vị bạn thu từ lương được hưởng của người lao động 1%. Còn nếu lấy quĩ của đơn vị thì theo bản chất nó đương nhiên là khoản lợi nhuận sau thuế. và như vậy thì chỉ có 2% là được đưa vào chi phí thôi.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Đúng là bài bản thì phải làm như bác vo vinh nam. Tuy nhiên trong thực tế ai dại gì mà lấy từ lợi nhuận sau thuế để đóng cho khoản này. Thông thường người ta structure lương lại như thế nào để đảm bảo:

1. Nhân viên vẫn nhận đủ lương "net" (tức là thu nhập ròng vẫn như ban đầu).
2. Doanh nghiệp vẫn được tính toàn bộ số tiền chi ra vào chi phí hợp lý hợp lệ.

M

metwametwa

Guest
6/8/05
20
0
0
40
hcm
Thế nói như WM thì phải xây dựng lương như thế naò?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
workman nói:
1. Nhân viên vẫn nhận đủ lương "net" (tức là thu nhập ròng vẫn như ban đầu).
2. Doanh nghiệp vẫn được tính toàn bộ số tiền chi ra vào chi phí hợp lý hợp lệ.
To workman chúng ta thảo luận tý nhé.
-Vậy lương "net" là gì?
- Hợp đồng lao động khi ký lương net như thế nào?
- Và cuối cùng các khoản BHXH, BHYT được tính vào đâu?

T

tamthu05

Guest
9/7/05
13
0
0
47
TP HCM
Hồi nào tới giờ Cty mình đóng BHYT là 3%, trong đó Cty chịu 2% và được đưa vào CP còn 1% kia là thu lại của CNV, mà Cty bạn ký HĐ lương trả CNV có bao gồm BH không?

C

chungphuong2001

Guest
25/7/05
27
0
0
48
hochiminhcity
chào các anh/Chi . Cty của em trả lương " Net" nền bảo hiểm xã hội và bảo hiểm công ty đóng toàn bộ tổng cộng 23%.Vì vậy theo quy định của BHYT Thì DN chỉ được hạch toán 2% vào chi phí vậy 1% còn lại em lấy từ lợi nhuận sau thuế để đóng có đúng không ? hay là hạch toán như thế nào xin các anh/chi chỉ giúp em với

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
chungphuong2001 nói:
chào các anh/Chi . Cty của em trả lương " Net" nền bảo hiểm xã hội và bảo hiểm công ty đóng toàn bộ tổng cộng 23%.Vì vậy theo quy định của BHYT Thì DN chỉ được hạch toán 2% vào chi phí vậy 1% còn lại em lấy từ lợi nhuận sau thuế để đóng có đúng không ? hay là hạch toán như thế nào xin các anh/chi chỉ giúp em với
Dù có là lương net chăng nữa khi hạch toán vẫn phải hạch toán từ thu của người lao động. và vẫn hạch toán Nợ 334 có 338 ( 3383,3384)
VD: Lương net của một người là 800.000đ
Thì lương ký trên hợp đồng là : 851.064đ
và bạn vẫn nộp 6% trích từ lương là 51.064đ

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
chungphuong2001 nói:
A đọc kỹ lại bài của bạn tôi thấy có một ý thế này.
Việc khuyến khích các doanh nghiệp sử dụng lợi nhận sau thuế để đóng 1% BHYT là được hiểu thế này.
- Người lao động thay vì bị khấu trừ 1% từ lương được hưởng thì sẽ không bị khấu trừ khoản này nữa và được cơ quan chi cho từ quĩ của đơn vị. Nghĩa là họ được hưởng thêm 1% BHYT ( mà đáng nhẽ bị trừ vào lương).
- Còn lương net của bạn sẽ tính theo thế này.
VD: Lương net của một người là 800.000đ
Thì lương ký trên hợp đồng là : 851.064đ
Lý ra thì sẽ phải khấu trừ 6% là 51.064đ để nộp thì chỉ khấu trừ 42.553 ( tương ứng 5% BHXH) để nộp thôi. Còn lại thì 8.511đ cơ quan sẽ chịu cho bạn và được chi từ quĩ cơ quan. Như vậy lương thực hưởng lúc này của bạn là 800.000+ 8.511đ
Và hạch toán 1% này là : Nợ 431 có 3384

N

nguyenthitam

Guest
29/8/05
10
0
0
Hanoi
Trời ơi, sao các bác cứ phức tạp qúa vậy, vì thực chất 1% vẫn là tiền lương của người lao động, sao không hạch toán thẳng vào lương như sau :
Nợ 642/có 334 : Lương net
Nợ 642/có 3384 : 1% BHYT

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Nếu cty bạn không có trích lập quỹ thì bạn cứ trích 1% từ lương thôi ,đâu có gì mà rắc rối

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA