hồ sơ đăng ký người phụ thuộc

• Thread starter thuthuyqn2
  • Ngày gửi
T

thuthuyqn2

Sơ cấp
25/1/10
6
0
0
38
Quang Ngai
Mình chưa làm hồ sơ đăng ký người phụ thuộc cho nhân viên trong công ty. Các bạn giúp mình với, mình phải làm những gì?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AMECO

Trung cấp
24/9/09
50
0
0
37
Bỉm Sơn
Bạn khai vào mẫu 16/ĐK-TNCN, mẫu đưng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh ấy. Mẫu này có trong thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/09/2008 của Bộ Tài Chính.
Sau đó bạn làm bộ hồ sơ chứng minh người phụ thuộc gửi cho cơ quan thuế quản lý công ty bạn.Hồ sơ chứng minh đã nêu rõ ở trong thông tư 84 trên, bạn vào đọc sẽ rõ.

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Mình chưa làm hồ sơ đăng ký người phụ thuộc cho nhân viên trong công ty. Các bạn giúp mình với, mình phải làm những gì?
1. Chứng minh nhân dân photo của những người có người phụ thuộc,
2. nếu người phụ thuộc là sinh viên thì cần có thẻ sinh viên photo
3. trẻ nhỏ thì cần giấy khai sinh
4. ông bà, cha mẹ thì cần sổ hộ khẩu công chứng
5. nếu người phụ thuộc tàn tật... thì phải có giấy của bệnh viện, chứng nhận của xã, phương nơi họ cư trú
Chúc thành công

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh

cụ thể hơn về trình tự làm hồ sơ đăng ký phụ thuộc cho nhân viên công ty :
- Nhân viên nào có người phụ thuộc phải đăng ký thì lập 2 Tờ khai Đăng ký người phụ thuộc để GTGC mẫu 16/ĐK-TNCN (1gởi CQ thuế, 1 cty lưu). (nhớ ghi rõ quan hệ : V/d như con ruột hay con nuôi, mẹ ruột hay mẹ vợ ...)- Thời điểm kết thúc giảm trừ để trống không ghi.
- Nhân viên phụ trách mãng T TNCN của Cty sẽ lập 2 bản Danh sách đăng ký GTGC. Nếu số lượng tờ khai 16 nhiều thì đánh số thứ tự tương ứng trên bản danh sach vào góc phải tờ khai. Bản này kể như là tờ bìa của bộ hồ sơ này. CQ thuế sẽ đóng dấu xác nhận ngày nộp và trả lại 1 bản cho cty.
- Lập thêm 1 bảng kê các hồ sơ chứng minh phụ thuộc mà nhân viên đã nộp. Lưu cùng với các hồ sơ chứng minh phụ thuộc. (Năm 2010 CQCT lưu giữ các hồ sơ CM này ko nộp cho CQ thuế.
* Về điều kiện & Hồ sơ CMPT bạn tham khảo thông 84/2008 hay 62/2009. Hoặ tải file trich dẫn sau đây của mình :

Đính kèm

• Trích Thông tư 84_2008 và 62-2009.doc
    48.5 KB · Lượt xem: 115
Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA