Tiền ký quỹ

• Thread starter Mau Don
  • Ngày gửi
L

lamdu

Sơ cấp
15/9/09
3
0
0
53
Quảng Ninh
Tôi đồng ý với ý kiến của bạn :nalethanh88, ngày 07-05-2010 lúc 07:16 .Cước phí NH khi ĐK thì tuỳ theo mục đích sử dụng, trong trường hợp này cước phí là một khoản CPBH

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trada1987

Sơ cấp
23/4/10
30
0
0
36
thái nguyên
Sao cty bạn lại nộp tiền ký quỹ nhiều thế? 1,6tỷ cơ ah? mình tưởng tiền ký quỹ là tiền nộp vào để kích hoạt và duy trì tài khoản chứ? Cty mình chỉ phải nộp có 1triệu đối với TK tiền VND và 100$ với TK USD thôi.
Trong trường hợp của bạn thì Định khoản là.
1. Nộp tiền vào ngân hàng: N 112/ C 111: 1,6tỷ
dùng tiền ngân hàng ký quỹ: N 144/ C 112: 1,6tỷ
2. Chuyển tiền cho khách hàng: OK
Phí chuyển tiền: N 635/ C 112: 55k
3. Rút tiền mặt: OK

xin lỗi các bạn cho mình hôi tí nhé:
Mình mới tham gia vào diễn đàn thôi
Nhưng các bạn hãy xem lại bảng hệ thống tài khoản theo quyết định 48 nhé. Không có tài khoản 144 đâu. Còn 635 chỉ để hạch toán lãi lỗ thôi.Phí chuyển tiền cho vào tài khoản 642 thì hợp lý hơn

H

hangnga1987

Sơ cấp
2/12/10
7
0
0
nghe an
- Tiền ký quỹ này có nghĩa là cty mình nộp một khoản vào TK ký quỹ. Tk này để đảm bảo gì gì đó cho cv làm ăn thì phải, chứ ko phải để đặt cọc cho khách.
- Theo qđ48 thì ký quỹ ký cược ngắn hạn là 3386 và dài hạn là 244. Mình thấy ko có tk 144 trong hệ thống tk của q đ48. Vậy là sao hả bạn

Mẫu đơn ah! cty mình cũng phải nộp tiền ký cược , ký quỹ cho Môi trường đấy. theo mình ấy nếu cty bạn nộp ký quỹ trên 1 năm là dài hạn thì ĐK như sau:
N 244:1.6 tỷ
C 111:1.6tỷ
Còn phí chuyển tiền thì đưa vào TK 642 nhé. vì tiền VAT của chuyển tiền ít nên khi hạch toán minh cũng ko tách ra mà theo dõi vào chi của tiền gửi.

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Cám ơn mọi người. Nhưng thực tình mình vẫn băn khoăn không biết nên định khoản cái phần ký quỹ, ký cược ra sao. Có một số bạn bảo nên cho vào Tk 144, nhưng cty mình làm theo qđ 48 thì ko có tk đó. Mà theo bạn hangnga1987 lúc đầu mình cũng cho vào tk 244 nhưng rồi lại không cho nữa vì ký quỹ ký cược phải hơn 1 năm mới cho vào tk 244. Còn bên mình là cách vài tháng. Lúc thì nộp vào Tk ký quỹ bằng tiền mặt hoặc tiền gửi, lúc thì giải toả ký quỹ theo yêu cầu của cty.
Vậy mình có thể cho nó vào tk 121 (đầu tư TC ngắn hạn) được không. Mình mới làm nên cũng không hiểu

H

HOACATLA

Trung cấp
4/11/09
63
0
6
38
thủ đức
Theo minh thi khoản ký quỹ này là dài hạn, vì đây là khoản tiền mà ngân hàng bắt buộc trong TK cty bạn lúc nào cũng phải có số dư ít nhất là 1-1.6 đồng, nên bạn có thề đưa vào 244,

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Theo minh thi khoản ký quỹ này là dài hạn, vì đây là khoản tiền mà ngân hàng bắt buộc trong TK cty bạn lúc nào cũng phải có số dư ít nhất là 1-1.6 đồng, nên bạn có thề đưa vào 244,
Không phải đâu hoacatla à, mình nghiên cứu rồi, ký quỹ, ký cược dài hạn phải trên 1 năm mới được cho vào tài khoản 244, còn công ty mình ký quỹ, ký cược nhưng chỉ trong vài tháng rồi lại giải toả ký quỹ, xong lại nộp vào, cứ thế. Chứ không phải Ngân hàng bắt buộc quy định một số tiền cụ thể nào đó. 1 tỷ 6 đó là mình ví dụ thôi, vì có tháng là vài trăm triệu. Mình cũng không hiểu bản chất của cái ký quỹ mà cty mình sử dụng. Chỉ biết cách tháng lúc thì nộp tiền vào ký quỹ bằng 111 hoặc 112, lúc thì giải toả. Có phải khoản ký quỹ này là để đảm bảo cho hợp đồng mua bán của công ty mình không. Mình cũng không rõ. Chỉ biết hàng tháng NH gửi sổ phụ và cũng thỉnh thoảng mình ra NH lúc thì nộp lúc thì làm giấy giải toả ký quỹ (bằng cách chuyển khoản hoặc nộp trực tiếp tiền mặt).
Mình làm trái ngành, cũng không phải sinh viên mới ra trường học việc, nên việc mày mò tìm hiểu bản chất của những vấn đề này không được thông minh cho lắm. Bây giờ mình chỉ học mót thôi. Xin mọi người ai từng làm ở công ty có khoản ký quỹ giống công ty mình thì chỉ cho mình nhé.

H

HaThuy

Guest
12/6/06
23
0
1
Da Nang
Không phải đâu hoacatla à, mình nghiên cứu rồi, ký quỹ, ký cược dài hạn phải trên 1 năm mới được cho vào tài khoản 244, còn công ty mình ký quỹ, ký cược nhưng chỉ trong vài tháng rồi lại giải toả ký quỹ, xong lại nộp vào, cứ thế. Chứ không phải Ngân hàng bắt buộc quy định một số tiền cụ thể nào đó. 1 tỷ 6 đó là mình ví dụ thôi, vì có tháng là vài trăm triệu. Mình cũng không hiểu bản chất của cái ký quỹ mà cty mình sử dụng. Chỉ biết cách tháng lúc thì nộp tiền vào ký quỹ bằng 111 hoặc 112, lúc thì giải toả. Có phải khoản ký quỹ này là để đảm bảo cho hợp đồng mua bán của công ty mình không. Mình cũng không rõ. Chỉ biết hàng tháng NH gửi sổ phụ và cũng thỉnh thoảng mình ra NH lúc thì nộp lúc thì làm giấy giải toả ký quỹ (bằng cách chuyển khoản hoặc nộp trực tiếp tiền mặt).
Mình làm trái ngành, cũng không phải sinh viên mới ra trường học việc, nên việc mày mò tìm hiểu bản chất của những vấn đề này không được thông minh cho lắm. Bây giờ mình chỉ học mót thôi. Xin mọi người ai từng làm ở công ty có khoản ký quỹ giống công ty mình thì chỉ cho mình nhé.

Mình vẫn đưa vào TK1388, vì QĐ48 k có TK144.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA