Mỗi tuần một chuyên đề

Chi phĩ lãi trả chậm

• Thread starter phuyen89
  • Ngày gửi
phuyen89

phuyen89

Cao cấp
5/12/08
339
8
18
Tuy Hoà-Phú Yên
Chào các bạn.Cho mình hỏi khi mà đem tiền đi trả lãi tiền vay.Mà lãi tiền vay này nó có gồm khoảng lãi vay do trả chậm nữa.Như vậy thì mình đưa hết vào 635 hay có phần lãi vay trả chậm có đưa vào 811 nữa hay không?Xin cảm ơn các bạn.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kingminhtinh

Guest
20/11/07
16
0
1
Long Biên - Hà Nội
TK 515: doanh thu hoạt động tài chính.
TK 811: Chi phí khác.
Phần lãi vay quá hạn cho vào TK 811 cung OK, nhưng bỏ ra khi QT.

T

thanhlongenet

Trung cấp
3/5/10
85
0
6
38
Hà Giang
Trả lãi tiền vay thì cho vào 635 thì hợp lý hơn, mà khoản tiền trả lãi phải nộp thuế TNCN đấy nhé,

D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội
Trả lãi tiền vay thì cho vào 635 thì hợp lý hơn, mà khoản tiền trả lãi phải nộp thuế TNCN đấy nhé,

Bạn ơi thuế TNCN này ai phải nộp thế, người cho mình vay tiền à

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
Chào các bạn.Cho mình hỏi khi mà đem tiền đi trả lãi tiền vay.Mà lãi tiền vay này nó có gồm khoảng lãi vay do trả chậm nữa.Như vậy thì mình đưa hết vào 515 hay có phần lãi vay trả chậm có đưa vào 811 nữa hay không?Xin cảm ơn các bạn.

LÃI VAY DOANH NGHIỆP PHẢI TRẢ SAO LẠI HẠCH TOÁN VÀO 515 ĐƯỢC, ĐƯA VÀO CP TÀI CHÍNH 635 ( cả phần lãi chậm trả luôn ).

C

CaTinh

Trung cấp
5/12/09
72
0
6
long an
Phần lãi vay trả chậm là khản phạt vi phạm hợp đồng tín dụng do vậy phải hạch toán vào 811 và loại ra khi QT thuế

T

thanhlongenet

Trung cấp
3/5/10
85
0
6
38
Hà Giang
Mình nghĩ là bạn vay của cá nhân ngoài, nếu vay của ngân hàng thì ko phải tính thuế TNCN

N

namhip

Guest
4/2/10
7
0
1
39
Ha Tay
Cả nhà ơi cho mình hỏi: cty mình thường xuyên vay vốn của ngân hàng, mục đích vay vốn là chuyển trả người cung cấp hàng hoá cho cty mình vì vậy mỗi lần vay vốn bên mình phải gửi cho nhân viên tín dụng của ngân hàng Hợp đồng kinh tế mua vào và bán ra để họ làm phương án giải ngân.vấn đề là ở chỗ có lần cty mình làm hợp đồng khống gửi cho ngân hàng (vì ngân hàng chỉ cần bản phôtô thôi) để được vay vốn, tiền vay vốn đó vẫn chuyển khoản cho người bán đó theo như hợp đồng khống đã gửi cho ngân hàng. như vậy tiền thì vẫn trả mà hàng thì không nhập (thực tế là sau khi người bán trên hợp đòng khống đó nhận được tiền thì họ trả cho cty mình luôn bằng tiền mặt) vậy thì khi quyết toán thuế khoản vay vốn đó có được cho là hợp lý không?ai đã từng gặp trường hợp này như mình giúp mình với!!!khi quyết toán thuế cán bộ thuế sẽ yêu cầu mình phải trình những chứng từ gì để chứng minh cho việc vay vốn ngân hàng đó???

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
Cả nhà ơi cho mình hỏi: cty mình thường xuyên vay vốn của ngân hàng, mục đích vay vốn là chuyển trả người cung cấp hàng hoá cho cty mình vì vậy mỗi lần vay vốn bên mình phải gửi cho nhân viên tín dụng của ngân hàng Hợp đồng kinh tế mua vào và bán ra để họ làm phương án giải ngân.vấn đề là ở chỗ có lần cty mình làm hợp đồng khống gửi cho ngân hàng (vì ngân hàng chỉ cần bản phôtô thôi) để được vay vốn, tiền vay vốn đó vẫn chuyển khoản cho người bán đó theo như hợp đồng khống đã gửi cho ngân hàng. như vậy tiền thì vẫn trả mà hàng thì không nhập (thực tế là sau khi người bán trên hợp đòng khống đó nhận được tiền thì họ trả cho cty mình luôn bằng tiền mặt) vậy thì khi quyết toán thuế khoản vay vốn đó có được cho là hợp lý không?ai đã từng gặp trường hợp này như mình giúp mình với!!!khi quyết toán thuế cán bộ thuế sẽ yêu cầu mình phải trình những chứng từ gì để chứng minh cho việc vay vốn ngân hàng đó???

ngân hàng của bạn dễ chịu thật, mình cũng giải ngân bằng hợp đồng mua bán, nhưng sau đó phải bổ sung hóa đơn mua hàng cho ngân hàng, trị giá trên hóa đơn cộng lại phải bằng hoặc cao hơn giá trị hợp đồng đi vay,
Đối với chi phí lãi vay thì chỉ cần có phụ lục hợp đồng vay (hay còn gọi là giấy nhận nợ ) của ngân hàng với DN , chứng từ thu lãi hàng tháng của ngân hàng là được !

N

namhip

Guest
4/2/10
7
0
1
39
Ha Tay
ngân hàng của bạn dễ chịu thật, mình cũng giải ngân bằng hợp đồng mua bán, nhưng sau đó phải bổ sung hóa đơn mua hàng cho ngân hàng, trị giá trên hóa đơn cộng lại phải bằng hoặc cao hơn giá trị hợp đồng đi vay,
Đối với chi phí lãi vay thì chỉ cần có phụ lục hợp đồng vay (hay còn gọi là giấy nhận nợ ) của ngân hàng với DN , chứng từ thu lãi hàng tháng của ngân hàng là được !

Nghĩa là đối với phần vay vốn của ngân hàng thì cán bộ thuế chỉ quan tâm đến phần lãi vay thôi chứ họ không quan tâm là mình vay để làm gì hả bạn?Chính vì sự "dễ chịu" đó của ngân hàng mà bây giờ mình mới khổ không biết làm ntn.tiền thì trả bằng chuyển khoản cho người ta mà lại không nhập hàng nên số dư TK 331 là bên Nợ. nếu bây giờ mình làm biên bản huỷ hợp đồng thì khoản vay vốn đó của ngân hàng có hợp lý không hả bạn?

D

diepdung

Trung cấp
21/3/08
80
0
0
48
Hà nội
Nghĩa là đối với phần vay vốn của ngân hàng thì cán bộ thuế chỉ quan tâm đến phần lãi vay thôi chứ họ không quan tâm là mình vay để làm gì hả bạn?Chính vì sự "dễ chịu" đó của ngân hàng mà bây giờ mình mới khổ không biết làm ntn.tiền thì trả bằng chuyển khoản cho người ta mà lại không nhập hàng nên số dư TK 331 là bên Nợ. nếu bây giờ mình làm biên bản huỷ hợp đồng thì khoản vay vốn đó của ngân hàng có hợp lý không hả bạn?

Thuế sẽ quan tâm đến vấn đề lãi vay của bạn thôi, vì nó tính vào chi phí mà
Nếu chi phí lãi vay phục vụ cho mục đích kinh doanh thì thuế sẽ chấp nhận
Còn như trường hợp của bạn thì chắc là không đâu.
Ai lại đi vay tiền, chịu lãi rồi không làm gì cả. Bạn thấy vô lý không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA