Hàng bán thẳng không nhập qua cửa khẩu

• Thread starter maioanh72
  • Ngày gửi
M

maioanh72

Guest
27/8/05
4
0
0
hanoi
Công ty chúng tôi có ký hợp đồng bán hàng với đối tác A ở nước ngoài, để thực hiện hợp đồng này chúng tôi có mua hàng với đối tác B ở nước ngoài và điều khoản giao hàng là B giao trực tiếp cho A. Khi Công ty chúng tôi xuất hoá đơn căn cứ vào hợp đồng ký bên B và biên bản xác nhận đã nhận hàng của bên A đã đủ căn cứ để xuất với mức VAT=0 chưa ? tôi đang băn khoăn không biết làm như thế đúng hay sai. Cac bạn giúp tôi nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
maioanh72 nói:
Công ty chúng tôi có ký hợp đồng bán hàng với đối tác A ở nước ngoài, để thực hiện hợp đồng này chúng tôi có mua hàng với đối tác B ở nước ngoài và điều khoản giao hàng là B giao trực tiếp cho A. Khi Công ty chúng tôi xuất hoá đơn căn cứ vào hợp đồng ký bên B và biên bản xác nhận đã nhận hàng của bên A đã đủ căn cứ để xuất với mức VAT=0 chưa ? tôi đang băn khoăn không biết làm như thế đúng hay sai. Cac bạn giúp tôi nhé
Theo mình nghỉ vấn đề này rất mới và chưa có quy định rõ ràng, bạn nên làm công văn hỏi thẳng Tổng Cục Thuế và Tổng Cục Hải Quan chi chính xác (rồi post lại cho bọn tớ học hỏi).

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Mina thấy khách hàng của Mina bán cho công ty của mình theo kiểu này rất nhiều và họ dùng cả hình thức L/C giáp lưng, nhưng hình như Singapore và các nước khác kinh doanh như vậy rất nhiều. Theo Mina thì bạn chỉ đựơc ghi nhận doanh thu và giá vốn trong trường hợp này thôi vì bạn đâu có làm thủ tục xuất khẩu lô hàng này.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
Nhưng nếu không xuất hóa đơn thì làm sao ghi nhận doanh thu nhỉ?

Mình đồng ý với ý kiến của Adam Tran đó Maioanh72 ơi!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
maioanh72 nói:
Tr­ường hợp của bạn là Hình thức bán hàng nhập khẩu không qua kho. Không biết đây là trường hợp thực tế của công ty bạn hay chỉ là tình huống mà bạn đưa ra để bàn luận thôi?
Theo ý mình là được xuất hoá đơn GTGT 0 % nếu bạn có được các thứ sau:
Để mua bán lô hàng trên được hợp pháp thì bạn phải có giấy tờ chứng minh lô hàng đó thực sự được mua và bán. Bạn phải có các giấy tờ liên quan đến cả 2 công ty A và B như: hợp đồng mua bán, vận đơn, packing list, báo nợ báo có....Khi xuất hoá đơn GTGT bạn phải ghi rõ là hàng giao thẳng không nhập xuất.
Cheers,

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Em nghĩ TH này không thuộc sự điều chỉnh của Luật thuế GTGT, vì giao dịch xảy ra ngoài lãnh thổ VN.

Căn cứ hóa đơn của A đê ghi giá vốn và xuất cho B để ghi DT => VAT không ảnh hưởng đến cả đầu ra lẫn đầu vào. Hóa đơn xuất cho B sẽ gạch bỏ dòng thuế GTGT.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
lannhu nói:
Em nghĩ TH này không thuộc sự điều chỉnh của Luật thuế GTGT, ...Hóa đơn xuất cho B sẽ gạch bỏ dòng thuế GTGT.
Như thế này thì hơi thiệt thòi cho doanh nghiệp đấy Lannhu ạ! Mình nhớ là đã đọc công văn hướng dẫn trường hợp này rồi, đối tác A là Trung Quốc và đối tác B là Hồng Kông, hàng hoá liên quan đến bia rượu thì phải. Tuy nhiên vì lâu quá rồi nên không nhớ chính xác là văn bản nào. :biggrin:
Thân,

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Các bạn nào có thể tìm văn bản này đưa lên giúp để mọi người cùng tham khảo, tranh luận kiểu này chưa biết sẽ kết luận như thế nào nữa.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hat nói:
Như thế này thì hơi thiệt thòi cho doanh nghiệp đấy Lannhu ạ! Mình nhớ là đã đọc công văn hướng dẫn trường hợp này rồi, đối tác A là Trung Quốc và đối tác B là Hồng Kông, hàng hoá liên quan đến bia rượu thì phải. Tuy nhiên vì lâu quá rồi nên không nhớ chính xác là văn bản nào. :biggrin:
Thân,
Doanh nghiệp thì không thiệt thòi rồi, vì đầu vào có thuế đâu mà đòi khấu trừ (quy tắc khấu trừ cũng như nguyên tắc phù hợp giữa DT và CP vậy). Còn nếu 0% thì NN là người thiệt thòi đấy.

Hichic, bác cố gắng tìm lại cái văn bản đó xem sao chứ như thể thì vô lý lắm nếu là bán thẳng mà không chuyển khẩu qua VN.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
lannhu nói:
Doanh nghiệp thì không thiệt thòi rồi, vì đầu vào có thuế đâu mà đòi khấu trừ ...
Hic hic,, thế doanh nghiệp không mất chi phí giao dịch, quản lý, ... hả Lannhu. Để mình cố gắng tìm lại rồi post cho mọi người cùng xem nhé. hê hê

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hat nói:
Hic hic,, thế doanh nghiệp không mất chi phí giao dịch, quản lý, ... hả Lannhu.
Bác hat à, không chịu sự điều chỉnh của Luật thuế GTGT nó khác với đối tượng không chịu thuế GTGT đấy!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
lannhu nói:
Bác hat à, không chịu sự điều chỉnh của Luật thuế GTGT nó khác với đối tượng không chịu thuế GTGT đấy!
Theo tôi thì nó chịu thuế 0% đấy chứ không phải không chịu thuế. Giả sử thuế GTGT hàng xuất là 10% thử xem các bác thuế sẽ nói như thế nào. Tuy vậy, tốt nhất là hỏi Tổng Cục Thuế... vì đúng hay sai trong những trường hợp này rất mơ hồ. Theo TTC chưa chắc đúng, nhưng chắc chắn ĐÚNG LUẬT!
Còn thiệt thòi cho DN thì rõ rồi, nếu bạn muốn được miễn thuế 1 khoản DT nào đó, bạn phải hạch toán riêng, theo dõi riêng, in sổ riêng... Nếu để chung vào thì 133 bạn chỉ được khấu trừ theo một tỷ lệ... phiền quá nhĩ!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Đúng là không thể hành động dựa trên suy đóan mơ hồ được mà phải có VB rõ ràng. Nhưng trước khi có VB, các bác cùng nhau thảo luận tí nhé! (hìhì, chỉ để xem 1 VB ban hành ra nó vô lý hay hợp lý thôi ý mà)

Và đây tiếp tục ý kiến của em.

GTGT phải được tạo ra tại VN thì mới được hưởng 0%, còn đằng này lại đi tạo cho người khác và kiếm lời cho bản thân DN thì NN đâu thể nào cho ưu đãi như vậy được. Trong TH này, đối với các chi phí đầu vào phát sinh tại VN cho thương vụ đó thì DN sẽ được coi là đối tượng tiêu dùng cuối cùng (vì không phục vụ cho họat động sxkd tạo đầu ra tại VN)--> sẽ phải chịu VAT mà không được khấu trừ.

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
sao lại thế hả chị lannhu? rõ ràng nhu thế doanh nghiệp là đối tuợng chịu thiệt thòi rùi. Rõ ràng cã hoạt động bán hàng thì phải đ­­­uợc khấu tr­ù thuế ch­u? không lẽ doanh nghiệp chịu mất khoản thuế vậy sao? doanh nghiệp truờng hợp này sẽ đuợc huởng thuế suất vat=0%. Em nghĩ vậy đó mọi ng­uời nghĩ sao?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
yen85 nói:
sao lại thế hả chị lannhu?
Sao lại thế thì chị đã đưa ra ý kiến giải thích rồi đó, còn hỏi!
Em có thể ngâm cứu lại bản chất của thuế GTGT rồi lên đây thảo luận tiếp nhé!

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
MINA nói:
Các bạn nào có thể tìm văn bản này đưa lên giúp để mọi người cùng tham khảo, tranh luận kiểu này chưa biết sẽ kết luận như thế nào nữa.
Có văn bản rồi đây? Đây là tài liệu TCT trả lời đối thoại các doanh nghiệp bằng văn bản.
Cheers,

Đính kèm

• Hang NK khong qua kho.rar
    467.6 KB · Lượt xem: 108
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hat nói:
Có văn bản rồi đây? Đây là tài liệu TCT trả lời đối thoại các doanh nghiệp bằng văn bản.
Cheers,
Cảm ơn bác hat. Như thế là đã rõ!

Nhưng em vẫn còn thấy..... vô lý, hichic. :wall:

T

thanhbinh80

Guest
19/11/05
1
0
0
HCM
uh theo minh biet thi cong ty minh cung co lan dinh lam nhu truong hop ban noi nhung nhu vay minh se ko dc hach toan VAT = 0.vi thuc te la minh ko co to khai xuat khau.

Đề nghị bạn viết bằng tiếng Việt có dấu!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
V

Vu Mai Nhi

Guest
21/12/05
104
0
0
Lang Ha - Ha Noi
Hàng bán thẳng không qua cửa khẩu

Trường hợp của bản nếu để xác định doanh thu -> phải xuất hoá đơn
nhưng để VAT 0% -> phải chứng minh được hàng đã xuất khẩu qua hải quan phải làm kê khai hải quan hàng xuất khẩu và phải có báo của ngân hàng nước ngoài .. nói chung phải chứng minh được hàng đã xuất khẩu. Lúc đó mới áp dụng được XK tại chỗ theo Incoterm 2000. Không thể căn cứ theo hơp đồng và giao hàng được./.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA