ghi chuyển khoản nhưng lại thanh toán bằng tiền mặt

• Thread starter sams
  • Ngày gửi
sams

sams

Sơ cấp
27/4/10
9
0
1
backan
anh chị giúp e với công ty e xuất hoá đơn ghi hình thức thanh toán là chuyển khoản nhưng thực tế khách hàng thanh toán bằng tiền mặt thì phải định khoản như thế nào ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM
anh chị giúp e với công ty e xuất hoá đơn ghi hình thức thanh toán là chuyển khoản nhưng thực tế khách hàng thanh toán bằng tiền mặt thì phải định khoản như thế nào ah

Định khoản bình thường thôi em

C 131,511
N 111

Chuyện mình ghi là chuyện của mình. Khách hàng thích thanh toán theo hình thức nào lại là chuyện của họ. Cứ họ nộp tiền thì mình thu tiền thôi.

sams

sams

Sơ cấp
27/4/10
9
0
1
backan
như thế liệu có ổn ko anh
tại vì hoá đơn đó trên 20 triệu ma

N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM

Đó là chuyện của khách hàng. họ thanh toán tiền mặt thì họ có thể không được khấu trừ. Mình là người bán hàng. Chẳng sao cả.

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt

Đó là quyền lợi của khách hàng thôi bạn ạ, vì chuyển khoản đối với HĐ đầu vào 20tr trở lên (đối với KH,còn mình là đầu ra nên không sao bạn nhé). Bạn hạch toán bình thường thôi, ghi nhận thu bằng tiền mặt.

S

SuotDoiOmSoSach

Guest
18/2/08
16
0
0
Gia Lai
Ít lần thì được chứ nhiều lần như vậy chắc sau này cũng bị mấy anh kiểm toán càm ràm

Sửa lần cuối:
sams

sams

Sơ cấp
27/4/10
9
0
1
backan
cảm ơn các anh chị nhiu nha tại gan em bé lắm nên sợ hạch toán sai lắm hix

O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
sams

sams

Sơ cấp
27/4/10
9
0
1
backan
ko phải minh ghi thế mới khổ chứ. chỗ đấy mình làm thêm thôi nên họ tự ghi mà

O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
ko phải minh ghi thế mới khổ chứ. chỗ đấy mình làm thêm thôi nên họ tự ghi mà

thì bạn kêu người ta ghi như vậy đi, trong các HDKT vẫn thường ghi như vậy mà.

smiler090985

smiler090985

Trung cấp
8/4/10
77
3
8
Đồng Nai
trên hóa đơn mình có thể ghi chỗ hình thức thanh toán là "CK/TM". Việc họ thanh toán bằng hình thức gì thì cứ theo dõi trên công nợ. Việc đó ko ảnh hưởng gì.

N

nhathienhoabinh

Guest
5/8/11
3
0
1
38
đà nẵng
Cho em hỏi hoá đơn dưới 20tr ghi TM mình có thể trả CK được không?

V

voanhkhoa

Sơ cấp
26/2/11
34
0
0
tphcm
Hoá đơn trên 20 triệu mà khách hàng không chuyển khoản thì họ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào thôi, mình không liên quan gì hết bạn ạh, họ thanh toán bằng loại tiền nào thì mình cứ thu tiền đó thôi.:dzo:

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Cho em hỏi hoá đơn dưới 20tr ghi TM mình có thể trả CK được không?
Đương nhiên là được em, 1 triệu cũng trả qua chuyển khoản được mà, chịu lệ phí chuyển tiền thui.

K

kimmynguyen.ntp

Guest
24/1/15
1
0
1
33
hi mọi người!
cho em hỏi là hóa đơn ghi hình thức thanh toán là CK nhưng em lại thanh toán bằng tiền mặt thì có vấn đề gì hk ạ? ( hóa đơn dưới 20tr). Thanks

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
+ Với hóa đơn đầu ra:

- Với hóa đơn bán ra thì khách hàng thanh toán tiền mặt hay chuyển khoản đều chẳng quan trọng cơ quan thuế ko thèm quan tâm nhiều

- Họ chỉ quan tâm bạn xuất hóa đơn có đúng thời điểm theo luật sử dụng hóa đơn (TT 153 = > TT64 = > TT39) mà thôi

- Và họ kiểm tra bạn có thực hiện giao dịch mua bán nhưng ko xuất hóa đơn mà thôi chú đặc biệt bên Có Tk 131

- Với trường hợp của bạn hoạch toán vào tiền mặt hay chuyển khoản đều không sao cả và đều không thành vấn đề

- Nếu hóa đơn < 20.000.000 nếu bạn ghi chuyển khoản nhưng khách thanh toán tiền mặt thì bạn hoạch toán thu tiền mặt bình thường: Nợ 1111/ có 511,33311 với trường hợp này cơ quan thuế cũng chẳng thèm quan tâm đâu

Nếu hóa đơn > 20.000.000 nếu bạn ghi chuyển khoản nhưng khách thanh toán tiền mặt thì bạn hoạch toán thu tiền mặt bình thường: Nợ 1111/ có 511,33311 với trường hợp này cơ quan thuế cũng chẳng thèm quan tâm đến công ty bạn, nhưng họ sẽ ghi chú lại hóa đơn này và sau này sẽ truy cứu bên công ty mua hàng để loại tiền thuế được khấu trừ tờ hóa đơn này ra

99033hang

99033hang

Sơ cấp
2/4/21
1
0
1
24
hi mọi người!
cho em hỏi là hóa đơn ghi hình thức thanh toán là CK nhưng khách hàng lại thanh toán bằng tiền mặt thì có vấn đề gì hk ạ? ( hóa đơn điện tử dưới 20tr), và khách hàng cũng k lấy hóa đơn.
Thanks

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
hi mọi người!
cho em hỏi là hóa đơn ghi hình thức thanh toán là CK nhưng khách hàng lại thanh toán bằng tiền mặt thì có vấn đề gì hk ạ? ( hóa đơn điện tử dưới 20tr), và khách hàng cũng k lấy hóa đơn.
Thanks
Chuyện bình thường bann ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA