Chia sẻ kinh nghiệm quyết toán thuế TNCN đối với cá nhân làm việc từ 2 nơi trở nên

• Thread starter dotsay
  • Ngày gửi
gotasin

gotasin

Trung cấp
theo mình thì bạn cứ đánh số cmnd của họ vào và không tích vào ô quyết toán tại đơn vị chi trả, nhưng với những người k tới mức phải đóng thuế thôi nhé. mình cũng làm như vậy và cơ quan thuế vẫn nhận mà

Khóa học Quản trị dòng tiền
nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
công ty em có một số cá nhân chưa được cấp MST, em điền thông tin nên phần mềm 2.5.1, tích vào ô quyết toán thì phần mềm không nhận. nếu không tích vào ô quyết toán thì phần mềm không cho quyết toán của cá nhân đó thừa thiếu và phải nộp bao nhiêu tiền thuế. vì không ghi được vào chỉ tiêu 15.16.17. vậy em phải làm thế nào bây giờ?

Không có mã số thuế cá nhân thì dùng số cminh để quyết toán và đừng tick vào ô quyết toán tại cơ quan chi trả:015:

ginny225

ginny225

Trung cấp
26/5/10
78
0
6
36
Hưng Yên-Hà Nội
Trời ơi, em nộp tờ khai rồi bây giờ lại phát hiện ra 1 người phải nộp thuế mà có mã số thuế. Em tưởng không có nên em không tick. Gìơ em phải làm như thế nào ạ?
Với cả ví dụ: Lương người không kí HĐLĐ là 1tr thì khi tính thuế mình sẽ trích là: (1tr-500k)*10% đúng không ạ? Hôm nay mấy ông thuế bắt bẻ quá! Cả nhà giúp em nhé!

ginny225

ginny225

Trung cấp
26/5/10
78
0
6
36
Hưng Yên-Hà Nội
Em cũng đang hóc vụ này đây, nộp hồ sơ đăng ký MST qua mạng 6 ngày này rùi chưa thấy kết quả gì cả. các bác có biết ở phần Thu Nhập Chịu Thuế trong quyết toán thuế TNCN ở phần 2.5.1 là tính thê snào không?
Vì công ty em mới thành lập hồi tháng 8 / 2009, thì em làm quyết toán 6 tháng cuối năm hay làm cả năm ạ? mong các bác chỉ giáo.
Cảm ơn nhiều!

[08] Thu nhập chịu thuế: là tổng số các khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công và các khoản thu nhập khác có tính chất tiền lương, tiền công mà cơ quan chi trả đã trả cho cá nhân. Bao gồm cả các khoản tiền lương, tiền công nhận được do làm việc tại khu kinh tế.

V

vu thi thinh

Guest
3/5/10
4
0
0
36
Hà Nội
chị ơi em hỏi cty em có 40 người nhưng chỉ có 10 ở vp là có MST còn 30 công nhân là chưa có. hầu như mọi người làm gần một năm rồi. Vậy khi quyết toán thì mình có tích vào phần qtoán CQCT của những người ko có MST ko hay chỉ tích vào những người có MST thôi.

H

Hoahuedat

Guest
20/3/10
1
0
0
44
Quy Nhon - Binh Dinh
UH DUNG ROI DO PHAI TRICH 10% KHI TRA TIEN CHO LAO DONG > 500.000
=(1.000.000-500.000)*10%= 50.000 D DO EM A. eM LAM TO KHAI BO SUNG DI GUI LAI CHO CO QUAN THUE LA DUOC

L

Loan2812

Sơ cấp
23/2/10
12
0
0
35
Hà Nội
Các bác ơi ! Công ty em có công nhân thời vụ nhưng chưa tới tuổi làm CMT thì làm sao h . Hic Hic Bảng lương thì cho vào BCTC rùi giờ mà ko kê khai thì chít àh . Mà chia lại bảng lương thì toàn trên 4tr cả . Hic Hic . Giúp em với !

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
Mình đã đăng kí MST qua mạng đến 10 ngày rồi mà vấn chưa có kết quả đây này.

chắc các bạn đk cận ngày quyết toán quá mới lại do mạng thuế bị nghẽn chứ tớ đk 2 ngày có kết quả, nhưng đk cách quyết toán thuế hơn 1 tháng cơ

L

Loan2812

Sơ cấp
23/2/10
12
0
0
35
Hà Nội
chị ơi em hỏi cty em có 40 người nhưng chỉ có 10 ở vp là có MST còn 30 công nhân là chưa có. hầu như mọi người làm gần một năm rồi. Vậy khi quyết toán thì mình có tích vào phần qtoán CQCT của những người ko có MST ko hay chỉ tích vào những người có MST thôi.

Nếu ko có MST mà vẫn có HĐLĐ dài hạn thì bạn ko tích vào CQCT

ginny225

ginny225

Trung cấp
26/5/10
78
0
6
36
Hưng Yên-Hà Nội

Bên tớ làm thì những người không có MST tớ không tick vào ô quyết toán, bởi vì những người không có MST thì không thuộc đối tượng được ĐVCT quyết toán hộ mà. Tớ nộp rồi không thấy sao hết.

B

bupbethuytinh77640

Guest
21/5/09
29
0
0
39
Thai Ng­uyen
Trường hợp không có đủ thông tin để làm MST

Có người làm ở công ty Em năm 2009 thôi, đến năm nay không làm nữa, mà chưa có MST cá nhân.
Em ra nộp tờ khai thì chi cuc thuế chỗ Em nói rằng bắt buộc phải có MST. Nhưng trường hợp này Em không có thông tin cá nhân để làm MST mà họ cũng đâu làm chỗ mình nữa. Bên Thuế họ bắt phải có Công văn về trường hợp này.
Có ai phải làm thế không ạ. Em thấy mọi người toàn nói là không có MST cũng không sao nhưng sao chỗ Em lai thế.
Giờ lại phải có Công văn nữa. Mệt quá.

V

Vit07

Guest
5/5/10
2
0
0
38
Thanh Hoá
Thực ra, nếu làm quyết toán thuế mà không có MST là ko đúng so với quy định. Nhân viên trong cty bạn đã ký hợp đồng 3 tháng với công nhân thì phải làm MST cho họ, đó là quyền lợi mà họ được hưởng. Còn nếu ký hợp đồng dưới 3 tháng thì khi kê khai quyết toán thuế mình chỉ cần CMND thui cũng được.

V

Vit07

Guest
5/5/10
2
0
0
38
Thanh Hoá
Trong phần BHXH bắt buộc bạn ko cần phải kê khai, vì mình đã đóng bảo hiểm cho họ đau. con 2 nv đó bạn vẫn phải kê khai, nếu làm dưới 03 tháng thì khai vào tờ khai 05B

D

dantamkt2008

Guest
10/5/09
30
0
0
33
hà nội
Giúp em với , gấp gấp anh chị ơi !

:wall:Hết hạn nộp thuế TNCN rồi mà em chưa có nộp được . Em đang vướng mắc vấn đề này nhờ mọi người giúp em với .:wall:
Công ty em năm ngoái có đăng ký MST cho 42 người nhưng chỉ có 23 người có hợp đồng trong công ty còn 19 người kia do kế toán cũ đăng ký cho người nhà .
Giờ làm quyết toán nếu đưa 19 người kia vào mẫu 05BKK thì pải nộp thuế cho họ, xếp em không đồng ý . Giờ em không biết pải làm thế nào cả, không quyết toán cho những người đấy có làm sao không? Mọi ngượi giúp em với .

Sửa lần cuối:
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
:wall:Hết hạn nộp thuế TNCN rồi mà em chưa có nộp được . Em đang vướng mắc vấn đề này nhờ mọi người giúp em với .:wall:
Công ty em năm ngoái có đăng ký MST cho 42 người nhưng chỉ có 23 người có hợp đồng trong công ty còn 19 người kia do kế toán cũ đăng ký cho người nhà .
Giờ làm quyết toán nếu đưa 19 người kia vào mẫu 05BKK thì pải nộp thuế cho họ, xếp em không đồng ý . Giờ em không biết pải làm thế nào cả, không quyết toán cho những người đấy có làm sao không? Mọi ngượi giúp em với .
Không chi trả thu nhập thì không phải khai trong quyết toán thuế TNCN.

Q

quanghoa1368

Sơ cấp
12/5/09
19
0
1
37
Hà Nội
chị cục thuế quản lý đơn vị em tốt lắm, cứ giục em nộp đi cho đúng hạn, còn ai chưa có MST sau này tính sau, thà phạt cá nhân họ còn hơn là phạt cả đơn vị.

H

htcc2la1

Guest
4/6/10
2
0
0
HCM
anh chị chỉ em làm mục [22] của tờ khai quyết toán thuế TNCN mẫu 09/kk với .biết tiền lương 3 tháng là 78.408.487, số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ là 4.660.398, tiền BHXH là 1.105.000,
Cảm ơn anh chị nhiều

R

rabbit84

Guest
8/10/09
23
0
0
40
Ha Noi
www.facebook.com
cho e hỏi: Cơ sở sản xuất có sổ sách kế toán đầy đủ, lương cho công nhân không có mã số thuế vì chưa đăng ký, quyết toán thuế TNCN có khấu trừ lại 10% không ???

- Nếu cty bạn có ký hợp đồng cho công nhân trên 3 tháng thì hàng tháng bạn khấu trừ theo biểu lũy tiến từng phần của cá nhân đó. Cuối năm quyết toán bạn căn cứ vào đó để khai vào mãu 05A và chỉ ghi vào fần CMT thôi.
- Nếu cty không ký hđ với công nhân họăc hđ dưới 3 tháng và thu nhập theo mỗi lần/tháng trường hợp chi trả là >= 500.000 đồng thì bảo họ làm cam kết theo mẫu số 23/BCK-TNCN (cam kết thu nhập một năm không quá 48t) thì không phải trích lại 10% mỗi lần/hàng tháng nữa. Trường hợp mỗi lần/tháng chi trả là nhỏ hơn 500.000 đồng thì hàng tháng ko fải kê khai. Cuối năm cả 2 trường hợp này đều ko fải làm quyết toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA