Chia sẻ kinh nghiệm quyết toán thuế TNCN đối với cá nhân làm việc từ 2 nơi trở nên

• Thread starter dotsay
  • Ngày gửi
D

dotsay

Sơ cấp
11/11/09
18
0
0
Hà Nội
Quyết toán thế nào khi không có MST TNCN

Ôi có cao nhân nào giải được thắc mắc cho iem với, iem xin đội ơn:

1. cty e có ký hợp đồng lao động trên 03 tháng cho người lao động nhưg lại không đóng bảo hiểm cho họ, vậy khi làm 05A em bỏ trống phần "Bảo hiểm bắt buộc" thì có sao không????

2.Có 02 nv trong cty mới vào làm cuối năm 2009 nhưng chưa có MST mà giờ họ đã nghỉ việc roài (khi làm ở cty e họ không làm ở đâu hít) dzậy khi QT iem phải làm thía nào, ghi CMT có được không???

Và khi qtoán có tick vào phần "Qtoán tại cơ quan Chi trả không??):wall:

Các bác chỉ giáo giùm iem với, iem đội ơn các bác!!!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
Ôi có cao nhân nào giải được thắc mắc cho iem với, iem xin đội ơn:

1. cty e có ký hợp đồng lao động trên 03 tháng cho người lao động nhưg lại không đóng bảo hiểm cho họ, vậy khi làm 05A em bỏ trống phần "Bảo hiểm bắt buộc" thì có sao không????

2.Có 02 nv trong cty mới vào làm cuối năm 2009 nhưng chưa có MST mà giờ họ đã nghỉ việc roài (khi làm ở cty e họ không làm ở đâu hít) dzậy khi QT iem phải làm thía nào, ghi CMT có được không???

Và khi qtoán có tick vào phần "Qtoán tại cơ quan Chi trả không??):wall:

Các bác chỉ giáo giùm iem với, iem đội ơn các bác!!!

Chưa tham gia bảo hiểm thì khi quyết toán bạn cứ bỏ trống phần bảo hiểm bắt buộc, KO SAO CẢ.
Không có mã số thuế thì chỉ nhập số cmt vào thôi và đừng tick vào ô quyết toán tại cơ quan chi trả.:015:

R

racroi123

Guest
27/4/10
0
0
1
Ha Noi
cho e hỏi: Cơ sở sản xuất có sổ sách kế toán đầy đủ, lương cho công nhân không có mã số thuế vì chưa đăng ký, quyết toán thuế TNCN có khấu trừ lại 10% không ???

D

dotsay

Sơ cấp
11/11/09
18
0
0
Hà Nội
Cảm ơn Bác nalethanh88 nhé, iem sẽ làm theo như vậy.

D

dotsay

Sơ cấp
11/11/09
18
0
0
Hà Nội
cho e hỏi: Cơ sở sản xuất có sổ sách kế toán đầy đủ, lương cho công nhân không có mã số thuế vì chưa đăng ký, quyết toán thuế TNCN có khấu trừ lại 10% không ???

- Nếu cty bạn có ký hợp đồng cho công nhân trên 3 tháng thì cứ khai vào mãu 05A rồi bỏ trống phần MST chỉ ghi CMT thôi.(giống như bạn nalethanh88 vừa nói đóa.
- Nếu cty không ký hđ với công nhân họăc hđ dưới 3 tháng thì bảo họ làm cam kết C23 (cam kết thu nhập một năm không quá 48t) thì không phải trích lại 10% nữa.
Theo mình là như dzậy.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
- Nếu cty bạn có ký hợp đồng cho công nhân trên 3 tháng thì cứ khai vào mãu 05A rồi bỏ trống phần MST chỉ ghi CMT thôi.(giống như bạn nalethanh88 vừa nói đóa.
- Nếu cty không ký hđ với công nhân họăc hđ dưới 3 tháng thì bảo họ làm cam kết C23 (cam kết thu nhập một năm không quá 48t) thì không phải trích lại 10% nữa.
Theo mình là như dzậy.
Ký Hợp đồng từ 3 tháng trở lên thì khai vào 05AKK còn ko có HD hoặc HD dưới 3 tháng thì khai vào 05Bkk

L

liberlace

Guest
27/4/10
4
0
0
38
Đồng Nai
Cac Ban giup minh voi..... Cty minh hien co 4 Nguoi nuoc ngoai ma cty chua lam MST cho ho, vi vay minh khong Stick vao muc QT tai CQCT, nhung ho la nguoi nuoc ngoai nen van khong the QT duoc ma muon Uy quyen cho minh, nhung hien tai minh chua ranh lam ve thu tuc nay. Co ai cung QT thay khong giup minh voi

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cac Ban giup minh voi..... Cty minh hien co 4 Nguoi nuoc ngoai ma cty chua lam MST cho ho, vi vay minh khong Stick vao muc QT tai CQCT, nhung ho la nguoi nuoc ngoai nen van khong the QT duoc ma muon Uy quyen cho minh, nhung hien tai minh chua ranh lam ve thu tuc nay. Co ai cung QT thay khong giup minh voi
- 4 người là cá nhân cư trú, tốt nhất bạn khẩn trương làm MST cho họ vẫn kịp mà nếu không gửi qua mạng thì bạn cho KK vao mẫu 01/KK-TNCN kèm theo bản sao hộ chiếu nộp lên CQT quản lý, MST cũng nhanh thôi mà

V

vannhat

~*Vô Đối*~
Chào cả nhà.
Ai đã từng lên chi cục thuế quyết toán thuế TNCN của mình mà có từ 2 nơi thu nhập trở lên vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người nhé.
Thủ tục như thế nào?
Hồ sơ bao gồm những gì? ( biên lai khấu trừ ở các nơi, chứng minh thư, Mẫu 09....)
Liệu người khác có đi thay được không?

Sửa lần cuối:
B

buithitho

Guest
5/7/08
1
0
0
37
Hai Phong
Các anh chị cho em hỏi chút nhé. Cá nhân chưa có MST khi làm quyết toán mình kê số CMNN và không tích vào ô quyết toán tại cơ quan chi trả, vậy thì cá nhân đó phải tự làm quyết toán àh? em cảm ơn!

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
Các anh chị cho em hỏi chút nhé. Cá nhân chưa có MST khi làm quyết toán mình kê số CMNN và không tích vào ô quyết toán tại cơ quan chi trả, vậy thì cá nhân đó phải tự làm quyết toán àh? em cảm ơn!
Trường hợp này bạn phải hỏi lại trên thuế vì chưa có mst thì làm sao đi quyết toán được,nếu họ làm dài ở cty bạn thì bjo bạn đi đk mst luôn cho họ đi, chỉ sau 2 ngày lên mạng là có kết quả liền vì bjo họ ko trả kết quả nữa. Làm luôn vẫn kịp rùi lấy mst đó kê vào

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Trường hợp này bạn phải hỏi lại trên thuế vì chưa có mst thì làm sao đi quyết toán được,nếu họ làm dài ở cty bạn thì bjo bạn đi đk mst luôn cho họ đi, chỉ sau 2 ngày lên mạng là có kết quả liền vì bjo họ ko trả kết quả nữa. Làm luôn vẫn kịp rùi lấy mst đó kê vào

...mình đăng ký MST cá nhân (lần 2) cho nhân viên từ ngày 04/05/2010 tới bây giờ kết quả: chưa phê duyệt.
Không biết mần ăn kiểu gì, gần hết hạn QT rồi...:wall:
Năm rồi (2009) đăng ký thì 2 ngày sau là có kết quả.

P

PhamPhuong10

Sơ cấp
1/5/10
4
0
0
Hai Phong

Mình đã đăng kí MST qua mạng đến 10 ngày rồi mà vấn chưa có kết quả đây này.

V

vannhat

~*Vô Đối*~
Chưa ai lên chi cục thuế để quyết toán thuế TNCN của 2 nơi ah?
Bạn nào lên rồi thi chia sẻ kinh nghiệm cho anh em làm nhé!
con hơn mười ngày nữa là hết hạn rồi

lalanana

lalanana

Guest
3/3/10
28
0
0
Viet Nam
Quyết toán thuế TNCN???? Vướng mắc

Em cũng đang hóc vụ này đây, nộp hồ sơ đăng ký MST qua mạng 6 ngày này rùi chưa thấy kết quả gì cả. các bác có biết ở phần Thu Nhập Chịu Thuế trong quyết toán thuế TNCN ở phần 2.5.1 là tính thê snào không?
Vì công ty em mới thành lập hồi tháng 8 / 2009, thì em làm quyết toán 6 tháng cuối năm hay làm cả năm ạ? mong các bác chỉ giáo.
Cảm ơn nhiều!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chào cả nhà.
Ai đã từng lên chi cục thuế quyết toán thuế TNCN của mình mà có từ 2 nơi thu nhập trở lên vào đây chia sẻ kinh nghiệm cho mọi người nhé.
Thủ tục như thế nào?
Hồ sơ bao gồm những gì? ( biên lai khấu trừ ở các nơi, chứng minh thư, Mẫu 09....)
Liệu người khác có đi thay được không?
Cái này có gì đâu mà "chia sẻ".
Cứ làm theo qui định như bạn nói là đủ rồi (biên lai, mẫu 09).
Quyết toán này ai nộp cũng được. không quan trọng.

S

sharp

Guest
21/8/07
28
0
0
41
Ha Noi
Không có MST không quyết toán được thuế TNCN.?

công ty em có một số cá nhân chưa được cấp MST, em điền thông tin nên phần mềm 2.5.1, tích vào ô quyết toán thì phần mềm không nhận. nếu không tích vào ô quyết toán thì phần mềm không cho quyết toán của cá nhân đó thừa thiếu và phải nộp bao nhiêu tiền thuế. vì không ghi được vào chỉ tiêu 15.16.17. vậy em phải làm thế nào bây giờ?

2

2traitimkocungnhipdap

Guest
5/4/10
3
0
0
Hanoi
Có ai biết về quyết toán thuế TNCN cho tôi hỏi tí. Công ty tôi làm về du lich, từ trước đến giờ chưa kê khai thuế TNCN. Bây giờ cơ quan thuế yêu cầu nộp quyết toán thuế TNCN thì tôi phải làm thế nào? một số người đã có MST cá nhân, một số không có.
Lương của mỗi người khác nhau: 3tr, 3.8tr, 4tr, 6tr thì có phải làm quyết toán không?
Ai biết thì chỉ giúp tôi nhé

nangthuytinh290

nangthuytinh290

Guest
12/2/09
56
4
8
Hà Nội
công ty em có một số cá nhân chưa được cấp MST, em điền thông tin nên phần mềm 2.5.1, tích vào ô quyết toán thì phần mềm không nhận. nếu không tích vào ô quyết toán thì phần mềm không cho quyết toán của cá nhân đó thừa thiếu và phải nộp bao nhiêu tiền thuế. vì không ghi được vào chỉ tiêu 15.16.17. vậy em phải làm thế nào bây giờ?

Bạn có thể đánh số CMND của nhân viên vào xem thế nào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA