Tình ngay lí gian!

• Thread starter cổ cò
  • Ngày gửi
C

cổ cò

Guest
24/7/05
10
0
0
trái đất
Các Bác giúp em với! chả là một hộ kinh doanh cá thể mới thành lập, mang tên A. Bên em là một DNTN, lâu nay vẫn nhập hộ hàng cho A, vì mới thành lập nên A chưa đóng thuế. Có điều rắc rối ở chỗ là, do doanh nghiệp em nhập hàng hộ nên "quen", cứ lấy hoá đơn với MST và địa chỉ là DNTN của em, rõ ràng hàng đó không thuộc của DN em nên đâu có cho vào tính thuế. Vậy em phải làm thế nào để thoát khỏi tình huống " tình ngay lí gian" này đây ạh?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mọi bằng chứng sẽ chỉ thể hiện trên hóa đơn mà thôi, cho nên bạn đừng có nói ra chuyện này, kẻo sẽ bị buộc tội sử dụng hóa đơn khống đó!

Mọi chuyện cũng không có gì phức tạp lắm, nhưng phải chịu mất tiền thuế TNDN vì phải xuất hóa đơn bán hàng ra cho hộ kinh doanh cá thể là A đó. Để an toàn thì đây là cách tốt đấy!

C

cổ cò

Guest
24/7/05
10
0
0
trái đất
Cám ơn Bác Tú Anh, vậy có nghĩa là DN em phải lập hoá đơn bán lại cho A với giá bằng giá nhập. Cơ bản là em giúp A nhập hàng thôi chứ không hề có quan hệ kinh tế nào. A là hộ kinh doanh cá thể, mới thành lập được khoảng vài tháng nay thôi. Vậy khi này khoản TTNDN cho những hoá đơn này là 0 phải không ạ?( vì lợi nhuận = 0 mà!).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ờ thì, Lợi nhuận = Doanh thu - Giá vốn (một cách đơn giản nhất).

Vậy thì muốn Thuế TNDN = 0 ==> Lợi nhuận = 0 ==> Doanh thu - Giá vốn = 0 ==> Thì khi nào ấy nhảy? Thế mà lại còn hỏi.

cổ cò nói:
vậy có nghĩa là DN em phải lập hoá đơn bán lại cho A với giá bằng giá nhập... Vậy khi này khoản TTNDN cho những hoá đơn này là 0 phải không ạ?( vì lợi nhuận = 0 mà!).

F

ForestC

Guest
11/1/05
377
1
0
44
E'rywhere
Nguyen Tu Anh nói:
Mọi bằng chứng sẽ chỉ thể hiện trên hóa đơn mà thôi, cho nên bạn đừng có nói ra chuyện này, kẻo sẽ bị buộc tội sử dụng hóa đơn khống đó!
Mọi chuyện cũng không có gì phức tạp lắm, nhưng phải chịu mất tiền thuế TNDN vì phải xuất hóa đơn bán hàng ra cho hộ kinh doanh cá thể là A đó. Để an toàn thì đây là cách tốt đấy!

á à, Tú Anh vẽ đường cho hươu chạy nhé, tớ đi mách ... Công an .. :p

C

cổ cò

Guest
24/7/05
10
0
0
trái đất
MaiKa nói:
á à, Tú Anh vẽ đường cho hươu chạy nhé, tớ đi mách ... Công an .. :p
Cơ bản là... tình ngay lí gian mừ, đáng giúp đỡ lắm chứ, Bác MaiKa nhờ! :). Bác Tú Anh thật là tốt bụng! :)

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@Cổ cò, công ty của bạn được xem như đang đứng ở vai trò nhà nhập khẩu ủy thác nên việc bạn xuất hóa đơn cho hộ cá thể kia là đúng còn vấn đề bạn có lấy phí nhập khẩu hay không thì đó là tùy công ty của bạn.

C

chip9chip

Guest
6/10/04
16
0
0
43
TP. HCM
Chị Tú Anh nói đúng đó, ở công ty em cũng làm vậy hoài mà có sao đâu!

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Đúng rồi, thân tình nhau mà nhập dùm có sao đâu
Nhâp bao nhiêu xuất bấy nhiêu thì có chi mà bàn cãi

Thế nhưng, à hà, nếu anh kia có vấn đề gì gian lận, hoặc hàng hóa có vấn đế thì mình cũng hơi mệt đấy.

Người ta phải tự hỏi vì sao mình " tốt " thế nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA