Đóng BHXH 2 cty có bị sao ko?

• Thread starter poy3107
  • Ngày gửi
P

poy3107

Sơ cấp
5/2/10
10
0
1
Ha phong
Cả nhà giúp em với!
Bà chị họ em lấy bằng của em gái đi làm, tất cả mọi giấy tờ đều mang tên của cô em gái. Bây giờ cả 2 chị em đều đi làm ở 2 công ty, đều được đóng bảo hiểm ở cùng một tỉnh, đều mang tên, giấy tờ của cô em gái. Như thế thì nếu bị phát hiện sẽ bị phạt như thế nào ?Và giờ 2 chị em đó nên giải quyết như thế nào cho ổn . Xin lưu ý cả nhà là tình trạng này rất nhiều nên bây giờ có nhiều người làm liều như thế lắm.
Cả nhà bảo em xem nên làm cách nào bây giờ :wall:
Cảm ơn cả nhà nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cả nhà giúp em với!
Bà chị họ em lấy bằng của em gái đi làm, tất cả mọi giấy tờ đều mang tên của cô em gái. Bây giờ cả 2 chị em đều đi làm ở 2 công ty, đều được đóng bảo hiểm ở cùng một tỉnh, đều mang tên, giấy tờ của cô em gái. Như thế thì nếu bị phát hiện sẽ bị phạt như thế nào ?Và giờ 2 chị em đó nên giải quyết như thế nào cho ổn . Xin lưu ý cả nhà là tình trạng này rất nhiều nên bây giờ có nhiều người làm liều như thế lắm.
Cảm ơn cả nhà nhiều!

Mình cũng không biết sau này khi bị phát hiện thì có bị phạt không. Nhưng Thực chất đóng cho 2 người nhưng dựa trên CMND thì chỉ 1 người được hưởng thôi, người chị đi khám BHYT thì cũng không không được.
Bạn tham khảo thêm ý kiến mọi người

N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM
Cả nhà giúp em với!
Cảm ơn cả nhà nhiều!

Cai giả mạo người khác thì mình kg biết luật sẽ xử lý ntn? Nhưng về BHXH thì nếu có đóng BHXH ở 02 nơi thì BHXH cũng chỉ chấp nhận ở 1 nơi và số tiền đóng dư có thể không được hoàn trả và tất nhiên cô chi sẽ không được hưởng bất cứ chế độ nào.
Còn chuyện giải quyết thế nào thì cô chi nên thành thật với Cty và tùy Cty xử lý.

Workforce

Workforce

Guest
Cả nhà giúp em với!
Cảm ơn cả nhà nhiều!

Điều 14 Luật BHXH quy định:
Các hành vi bị nghiêm cấm
1. Không đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của Luật này.
2. Gian lận, giả mạo hồ sơ trong việc thực hiện bảo hiểm xã hội.
3. Sử dụng quỹ bảo hiểm xã hội sai mục đích.
4. Gây phiền hà, trở ngại, làm thiệt hại đến quyền và lợi ích hợp pháp của người lao động, người sử dụng lao động.
5. Báo cáo sai sự thật, cung cấp sai lệch thông tin, số liệu về bảo hiểm xã hội.

Hiện nay, chỉ có quy định về sử phạt người sử dụng lao động trong các vấn đề trên. Do vậy, hiện nay công ty quản lý người chị mới vi phạm khoản 5 của điều 14 nói trên.
Trường hợp vi phạm khoản 2 nói trên. Tức là: lập hồ sơ để thanh toán các chế độ BHXH đối với người chị. Cái này, theo tôi được biết là vượt ra ngoài phạm vi điều chỉnh của Luật BHXH nếu không được phát hiện kịp thời. Và đương nhiên mọi quyền lợi về BHXH của người chị là không có đồng thời ảnh hưởng đến việc giải quyết quyền lợi của người em.

Cách giải quyết đảm bảo quyền lợi của các bên theo tôi là:

Người chị đề nghị công ty điều chỉnh lại toàn bộ hồ sơ của mình bằng cách cung cấp hồ sơ thật cho họ.
Công ty làm văn bản đề nghị cơ quan BHXH xin điều chỉnh hồ sơ của người chị kèm theo cam kết hợp lý có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền.
Căn cứ vào đó cơ quan BHXH sẽ sớm có giải pháp phù hợp,(cái này còn tùy thuộc vào tình huống thực tế và tình hình địa phương)

Thân chào

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cả nhà giúp em với!
Cảm ơn cả nhà nhiều!

Bạn hỏi họ coi họ có sợ phạm tội dùng giấy tờ giả không? Để xem luật rồi sẽ post tiếp

H

httc

Sơ cấp
14/12/09
15
1
3
HN
Bạn hỏi họ coi họ có sợ phạm tội dùng giấy tờ giả không? Để xem luật rồi sẽ post tiếp
Em không có ý kiến gì:wall::wall::wall:

N

namchutoc

Guest
18/5/10
3
0
0
kien giang
Trường hợp này tại công ty mình đã có. Cách giải quyết là người chị họ phải làm hồ sơ của chính mình có xác nhận của chính quyền địa phương và lên phòng thu của Bảo hiểm xã hội mà công ty đang đối chiếu người ta sẽ hướng dẫn thủ tục chi tiết để thay sổ BHXH và các quyền lợi sau này, nhưng rất là lu bu và mất thời gian của người lao động và cả cán bộ làm chính sách BHXH của công ty nữa:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA