kế toán tiền gửi ngân hàng

• Thread starter monkey moon
  • Ngày gửi
M

monkey moon

Guest
10/8/05
8
0
0
41
Bìbh Thạnh
Em là sinh viên mới ra trường. Em có mốt thắc mắc như thế này xin các anh chị hãy giứp em.Công ty có tài khoản ở ngân hàng (bao gồm TK VNĐ và tài khoản đồng USD). Do công ty mua hàng nhập khẩu nên có mở L/C và thanh toán qua ngân hàng. Do việc thanh toán qua đồng USD chỉ là tạm thời nó thường không có số dư tk này thường phát sinh có và nợ trong ngày. Do đó khi hạch toán em không theo dõi riêng tài khoản này, chỉ theo dõi tài khoản ngân hàng 112 thôi và cũng không hạch toán riêng thêm tk 007. liệu như vậy có được không các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@Monkey moon, em xem lại nếu như có tài khỏan tiền USD thì ngân hàng buộc em phải có số dư tối thiểu chứ? Có lẻ đây chỉ là tài khoản tạm thời để thanh tóan cho nước ngoài em có thể hạch tóan như vậy cũng được để tính được phần chênh lệch tỷ giá lúc thanh toán cho khách hàng.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nếu như công ty em có phát sinh ngoại tệ trong mua bán hàng hoá em cũng nên sử dụng TK 007 bên cạnh TK 1122 để theo dõi chênh lệch tỷ giá. Việc mở L/C chỉ là một hình thức thanh toán qua ngân hàng và người ta vẫn theo dõi qua TK 1122. Khi không có phát sinh chênh lệch tỷ giá em hạch toán bình thường qua 1122 nhưng khi có lỗ, lẫi tỷ giá ngoại tệ em đừng quên TK635, 515 và ghi đơn 007.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Vậy chúng mình cùng đợi ý kiến của tác giả nhé MiNA

H

hoatuylip

Guest
2/6/04
32
0
6
Ở chỗ tớ thanh toán bằng LC vẫn xảy ra chênh lẹch tỷ giá do LC after sight
sao lại nói là thanh toán qua LC k có chênh lệch nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA