Chứng từ, biên lai khấu trừ thuế TNCN

• Thread starter tina_bich
  • Ngày gửi
L

lelinhxuanhao

Sơ cấp
7/6/10
3
0
0
43
Dĩ An, Bình Dương
Các bạn hiểu lằm hết rồi, khi nhận lĩnh (cơ quan thuế cấp phát, không phái bán như hoá đơn) biên lai khấu trừ thuế, thủ tục đơn giàn lắm (nếu công ty bạn đã mua hoá đơn GTGT lần đầu rồi), thì cchỉ cần:
1 - Giấy giới thiệu, ghi đầy đủ các chỉ tiêu, số chứng minh ND, nội dung là nhận lĩnh biên lai khấu trừ thuế TNCN
2 - Số theo dõi hoá đơn đã mua (ST/22): dùng để Cán bộ cấp ấn chỉ thuế cập nhật thông tin công ty bạn nhận lĩnh bao nhiêu loại ấn chỉ
3 - Chứng minh nhân dân bản gốc
Ngoài ra cán bộ thuế cấp ấn chỉ không được đòi hỏi gì thêm

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lelinhxuanhao

Sơ cấp
7/6/10
3
0
0
43
Dĩ An, Bình Dương
Còn về Biên lai lhấu trừ thuế TNCn này cấp cho ai: theo mình:
Cấp cho các người mà klhông có hợp đồng với cty bạn, hợp đồng dưới 3 tháng, hoặc công nhân của cty bạn không đăng ký thuế được (vì người ta có kinh doanh ở đâu đó) nều thu nhập mỗi lần trả trên 500 ngàn.
Các bạn chú ý nghen: phải cấp biên lai khấu trừ thuế cho các cá nhân này, vì khi quyết toán thuế phải có bản gốc biên lai khấu trừ thuế thì cơ quan thuế mới hoàn thuế ( cơ quan thuế sẽ thu lại biên lai khấu trừ thuế khi hoàn thuế đấy)

H

huyentrang8588

Sơ cấp
9/6/09
42
0
0
Hà Nội
Mình góp chút í kiến và sửa sai cho bạn lelinhxuanhao:

* Thủ tục để được cấp biên lai, chứng từ khấu trừ thuế TNCN:
-Bạn fải làm 1 Đơn đề nghị cấp biên lai, chứg từ khấu trừ thuế theo mẫu, đến nộp cho thuế và fải chờ 3,4 ngày bên thuế họ duyệt rùi mới cầm theo: Giấy giới thiệu, chứng minh thư, Sổ mua hoá đơn. để xin cấp biên lai,chứng từ khấu trừ thuế.
(cái nì miễn fí nhé).
* Fân biệt rõ giữa Biên lai thuế TNCN và chứng từ khấu trừ thuế TNCN:
- Biên lai thuế TNCN là chứng từ cấp cho người có hợp đồng lao động trên 3 tháng và tính thuế theo biểu luỹ tiến từng phần.Và cấp biên lai khi người lao động yêu cầu, vì đây là chứng từ hok bắt buộc fải cấp cho người lđ.Thương thì những người có thu nhập 2 nơi trở lên họ sẽ fải tự QToán thuế thì họ sẽ cần chứng từ này để Qtoán với thuế.Còn TH người lđ có thu nhập duy nhất 1 nơi sẽ làm giấy uỷ quyền cho Công ty họ làm quyết toán hộ, như vậy họ sẽ hok cần Biên lai.
- Chứng từ khấu trừ thuế mới là chứng từ sử dụng cho TH lđ thời vụ dưới 3 tháng và chịu khấu trừ 10%.

R

rabbit84

Guest
8/10/09
23
0
0
40
Ha Noi
www.facebook.com
Mình góp chút í kiến và sửa sai cho bạn lelinhxuanhao:

* Thủ tục để được cấp biên lai, chứng từ khấu trừ thuế TNCN:
-Bạn fải làm 1 Đơn đề nghị cấp biên lai, chứg từ khấu trừ thuế theo mẫu, đến nộp cho thuế và fải chờ 3,4 ngày bên thuế họ duyệt rùi mới cầm theo: Giấy giới thiệu, chứng minh thư, Sổ mua hoá đơn. để xin cấp biên lai,chứng từ khấu trừ thuế.
(cái nì miễn fí nhé).
* Fân biệt rõ giữa Biên lai thuế TNCN và chứng từ khấu trừ thuế TNCN:
- Biên lai thuế TNCN là chứng từ cấp cho người có hợp đồng lao động trên 3 tháng và tính thuế theo biểu luỹ tiến từng phần.Và cấp biên lai khi người lao động yêu cầu, vì đây là chứng từ hok bắt buộc fải cấp cho người lđ.Thương thì những người có thu nhập 2 nơi trở lên họ sẽ fải tự QToán thuế thì họ sẽ cần chứng từ này để Qtoán với thuế.Còn TH người lđ có thu nhập duy nhất 1 nơi sẽ làm giấy uỷ quyền cho Công ty họ làm quyết toán hộ, như vậy họ sẽ hok cần Biên lai.
- Chứng từ khấu trừ thuế mới là chứng từ sử dụng cho TH lđ thời vụ dưới 3 tháng và chịu khấu trừ 10%.

Uhm, như vậy mình phải mua cả biên lai khấu trừ thuế (BLKTT) đúng ko, nhưng theo như Mẫu số: 17/TNCN kèm theo TT 84 thì đây chỉ là "ĐƠN ĐỀ NGHỊ
CẤP CHỨNG TỪ KHẤU TRỪ THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN". Vậy cũng dùng để xin cấp BLKTT được ah, và những thủ tục để mua BLKTT ntn?

H

huyentrang8588

Sơ cấp
9/6/09
42
0
0
Hà Nội
Tuỳ công ty bạn cần loại chứng từ nào để bạn xin cấp.Để xin cấp cả 2 loại chứng từ thuế TNCN thì bạn ghi " ĐƠN ĐỀ NGHỊ CẤP BIÊN LAI THUẾ, CHỨNG TỪ KHẤU TRỪ THUẾ TNCN".
Còn thủ tục mình đã nói rõ bên trên bạn đọc lại bài #23 của mình nhé!...Với 2 chứng từ này thì được cấp miễn fí.

R

ronandkim

Guest
8/4/08
6
0
0
41
Hà Nội
Em lac de mot ti, hien tai ben cong ty em co mot tu van Viet phai dong thue thu nhap ca nhan khau tru 10%, vay khi di nop giay to len thue thi ngoai to khai khau tru thue thu nhap ca nhan 10% con phai co them giay to gi nua k. Ben doanh nghiep em thuong nop to khai thue thu nhap ca nhan theo quy (mau 02-KK/TNCN quy), phan II cua to khai, em co nen dien vao dong (12) cho cac tu van nay k?

R

ronandkim

Guest
8/4/08
6
0
0
41
Hà Nội
Em lac de mot ti, hien tai ben cong ty em co mot tu van Viet phai dong thue thu nhap ca nhan khau tru 10%, vay khi di nop giay to len thue thi ngoai to khai khau tru thue thu nhap ca nhan 10% con phai co them giay to gi nua k. Ben doanh nghiep em thuong nop to khai thue thu nhap ca nhan theo quy (mau 02-KK/TNCN quy), phan II cua to khai, em co nen dien vao dong (12) cho cac tu van nay k?

T

thaydo

Guest
7/7/10
2
0
0
Ha Noi
Hic! Mình đọc thấy bài của bạn hỏi giống vấn đề mình đang băn khoăn đang mừng thầm vậy mà ở dưới ko có ai trả lời hết! buồn quá! Công ty mình ở tháng 4,5,6 có khấu trừ thuế TNCN của người lao động, cả người có HDLD và nguoi ko co hop dong lao dong. nhung den hom qua mình moi mua dc Chứng từ khấu trừ thuế (chung nhau một mẫu chứ ko có biên lai khấu trừ nữa) vậy những người mình đã khấu trừ ở tháng 4,5,6 thì mình có cần phải viết chứng từ để trả họ ko nhỉ?
ai biet trả lời giùm mình nhé! mình cảm ơn cả nhà!

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Doanh nghiệp được phép tự in Chứng từ khấu trừ thuế TNCN đấy.

C

cavang

Trung cấp
2/7/08
98
0
6
HN
Đối với chứng từ khấu trừ thuế TNCN (xuất chứng từ cho đối tượng có thu nhập từ 500.000 đ trở lên, công ty khấu trừ 10%). Vậy việc báo cáo tình hình sử dụng chứng từ khấu trừ thuế TNCN là theo tháng hay quý. Nếu là báo cáo tháng mà tháng đó không phát sinh thì có phải báo cáo không?

M

maika862010

Guest
16/3/10
10
0
0
Tp.hcm
Nhờ các bác có kinh nghiệm về TNCN chỉ bảo giúp
Cty em tra tiền thuê chuyên gia tư vấn nước ngoài 6 tháng là 95tr200 và thanh toán ngay khi ký hợp đồng=ck ma chưa khấu trừ thuế TNCn .Bác nào có cách gì hay chỉ em với (GĐ em cứ bảo để họ tự khai và nộp thuế)nhưng theo em biết cty em phải khấu trừ nếu ko thì không đưa vào chi phí được đúng không ạ?

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
Công ty mình tháng nào cũng có chiết khấu hoa hồng cho các cá nhân, mình có thu lại 10%thuế TNCN và đi nộp đầy đủ theo tháng. Nhưng mình ko cấp chứng từ thuế cho họ, chỉ khi nào họ cần lấy mình mới cấp. Như thế là sai hay đúng vậy?

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
Nếu báo cáo theo tháng, mà tháng đó ko phát sinh chứng từ thuế thì bạn vẫn phải báo cáo tình hình sử dụng đấy

B

BÙI THỊ THU

Trung cấp
25/12/06
62
0
6
Hà Nội
Lương cho chuyên gia có khấu trừ thuế TNCN không?

Nhờ các bác có kinh nghiệm về TNCN chỉ bảo giúp
Cty em tra tiền thuê chuyên gia tư vấn nước ngoài 6 tháng là 95tr200 và thanh toán ngay khi ký hợp đồng=ck ma chưa khấu trừ thuế TNCn .Bác nào có cách gì hay chỉ em với (GĐ em cứ bảo để họ tự khai và nộp thuế)nhưng theo em biết cty em phải khấu trừ nếu ko thì không đưa vào chi phí được đúng không ạ?

Do bên bạn đã ký hợp đồng với chuyên gia này là 6 tháng thì khi thanh toán tiền thuê này cho vị chuyên gia, bên bạn phải thực hiện khấu trừ thuế TNCN theo biểu luỹ tiến, sau đó Cty bạn cấp biên lai thuế TNCN cho chuyên gia để họ làm chứng từ quyết toán thuế TNCN sau này.

Còn việc có được đưa vào chi phí không thì theo tôi nghĩ thế này nhé: Chi phí thuê chuyên gia co đầy đủ hợp đồng, căn cứ pháp lý thì đương nhiên vẫn được đưa vào chi phí rùi. Tuy nhiên do Công ty bạn không khấu trừ tiền thuế khi chi trả thu nhập, vì thế bên thuế sẽ thu số tiền thuế TNCN đáng ra chuyên gia kia phải chịu theo biểu luỹ tiến thì bên bạn lại phải nộp thay cho họ số tiền thuế đó thôi. ( tiền này thì không được coi là chi phí hợp lý đâu bạn nhé).

V

vachan

Sơ cấp
17/9/08
27
0
1
39
Hanoi
Các bạn cho mình hỏi với: Bên mình có nhân viên A làm việc tại công trình từ tháng 1 - 4, nhưng không có bảng công của công trình gửi về nên mình không tính thuế cho nhân viên này được, từ t5 - 9 công trình xong, nên không có lương, còn từ t9 - 12, ông ta chuyển sang công ty khác. Bây giờ, ông ta nhờ xuất hoá đơn khấu trừ thuế từ t1 - 9 thì mình phải làm sao?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Các bạn cho mình hỏi với: Bên mình có nhân viên A làm việc tại công trình từ tháng 1 - 4, nhưng không có bảng công của công trình gửi về nên mình không tính thuế cho nhân viên này được, từ t5 - 9 công trình xong, nên không có lương, còn từ t9 - 12, ông ta chuyển sang công ty khác. Bây giờ, ông ta nhờ xuất hoá đơn khấu trừ thuế từ t1 - 9 thì mình phải làm sao?
-Hàng tháng bạn có trả tiền lương cho NV A không? bạn nói rõ hơn xem sao nhé

V

vachan

Sơ cấp
17/9/08
27
0
1
39
Hanoi
Bạn ơi, từ tháng 1 - 4 ông ta vẫn có lương, chỉ có t5-9 là không lương thôi

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Bạn ơi, từ tháng 1 - 4 ông ta vẫn có lương, chỉ có t5-9 là không lương thôi
- Thế đáng lẽ bạn đã trả lương cho cá nhân họ bạn phải xác định thuế rồi chứ, bảng lương có ảnh hưởng gì đến việc tính thuế đâu

V

vachan

Sơ cấp
17/9/08
27
0
1
39
Hanoi
- Thế đáng lẽ bạn đã trả lương cho cá nhân họ bạn phải xác định thuế rồi chứ, bảng lương có ảnh hưởng gì đến việc tính thuế đâu

Thực ra, ông ta la đội trưởng ở công trường. Ông ấy đã tạm ứng lương cho công trình rồi nhưng không gửi bảng thanh toán lương về nên mình cũng không biết ông ta lương bao nhiêu. Thế nên từ tháng 1 - 9, mình không kê khai thuế của ông ta.