Khi lên bảng cân đối kế toán

• Thread starter Trường Quân
  • Ngày gửi
T

Trường Quân

Guest
Các bạn giúp mình với, khi mình lên bảng cân đối kế toán bên nợ phải trả, mình chỉ có mỗi TK 333 là có số liệu thôi, nhưng tài khoản này do cộng cả thuế TNDN nộp theo kế hoạch vào nên nó dư nợ, vì vậy tổng nợ phải trả bên nguồn vốn của mình là một số âm, như vậy có đúng không ? Mình thấy mọi người nói, nếu số dư của TK 333 bê ^n nợ, khi lên bảng cân đối phải kết chuyển hết sang TK 138, vì nhà nước không nợ DN gì hết, như vậy có đúng không ? Có văn bản nào nói vậy không ?Các bạn giúp mình với nhé . Mình chờ tin của các bạn nhiều đấy .

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Không cần chuyển sang bên tài sản, nếu nguyên nhân số âm là do thuế TNDN thì bạn cứ phản ánh là số âm trên bảng cân đối kế toán, không có văn bản nào hướng dẫn phải chuyển khoản thuế nộp thừa đó sang tài khoản tài sản, vì coi như DN bạn hoạt động liên tục và số nộp thừa ngân sách sẽ được cấn trừ vào niên độ kế toán tiếp theo. Khoản này DN ít có cơ hội thu lại được nên không thể coi là tài sản. Chỉ trường hợp nộp thừa thuế nhập khẩu và chắc chắn sẽ có khả năng hoàn lại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA