Điều chỉnh hóa đơn?

• Thread starter mysterious_girl
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

mysterious_girl

Guest
Chào các anh chị,
Em là thành viên mới và cũng mới đi làm nên có rất nhiều thắc mắc. Mỗi khi gặp vấn đề em sẽ gửi câu hỏi cho các anh chị được chứ?
Em có một hóa đơn như sau :
cộng tiền hàng : 291.000đ
tiền thuế gtgt : 29.100đ
tổng cộng tiền tt: 320.000đ
Đáng lẻ tổng cộng tiền thanh toán là 320.100đ . Trong trường hợp có chênh lệch nhỏ như thế này thì có yêu cầu bên bán làm biên bản điều chỉnh hóa đơn không?
Cám ơn các anh chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bất cứ sai sót nào trên hóa đơn bạn cũng có thể yêu cầu nơi xuất hóa đơn làm biên bản điều chỉnh cho bạn, đó là nguyên tắc vì họ làm sai mà.

anhoanh

anhoanh

Guest
25/3/04
105
1
0
45
Đà Nẵng
Nhân đây cho mình hỏi, giả sử mình đã xuất hoá đơn cho công ty A trong tháng 7, nhưng do sai MST, địa chỉ trong tháng 8 thì bên A mới yêu cầu xuất hoá đơn thay thế. Trong trươùng hợp này mình phải xử lý thế nào???
+ Mình có thể xuất hoá đơn khác để thay thế hoá đơn sai này không? Nếu được thì xử lý như thế nào? Nếu không thể xuất HĐ thay thế thì phải làm sao????
Mong các Bác cho mình biết vơi?
Very Urgent!
Thanks alot.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
M

mysterious_girl

Guest
Chị Mina ơi cho em hỏi thêm là trong trường hợp mà em nêu ra đó mình không điều chỉnh có được không? vì sai sót nhỏ mà bên bán lại ở xa nên rất mất công? cơ quan thuế có chấp nhận không?

L

lechuong

Guest
17/8/05
5
1
0
49
ho chi minh city
Nguyên tắc ghi hóa đơn là cộng tiền hàng hóa (DV) bán ra + số tiền thuế GTGT + lệ phí (NẾU CÓ như HĐ xăng xe) Tổng cộng phải bằng tất cả khoản trên cộng lại. Nếu có lẻ thì sẽ được làm tròn số. Nhưng Tổng cộng phải đúng để khi viết phiếu Thu-Chi sẽ khớp với số tiền trong hóa đơn, trong trường hợp hóa đơn phát hiện ra mà đã báo cáo thuế rồi thì tốt nhất nên làm biên bản điều chỉnh cả 2 bên đều ký xác nhận. nếu họ không chịu thì phải xuất hóa đơn thay thế và thu hồi tờ HĐ sai về đồng thời làm điều chỉnh giảm DT và thuế GTGT kỳ báo cáo này. Mẫu điều chỉnh 2A/GTGT

M

mysterious_girl

Guest
Như vậy bắt buộc em phải yêu cầu họ làm biên bản điều chỉnh hoá đơn?

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
green_field nói:
Chị Mina ơi cho em hỏi thêm là trong trường hợp mà em nêu ra đó mình không điều chỉnh có được không? vì sai sót nhỏ mà bên bán lại ở xa nên rất mất công? cơ quan thuế có chấp nhận không?

Các bạn hướng dẫn nguyên tắc quá làm cho em đồng xanh rối cả lên. Trường hợp của đồng xanh thì không cần điều chỉnh đâu.

M

mysterious_girl

Guest
Em cám ơn các anh chị nhiều nhé. Virgin ơi < hổng biết anh hay chị nữa> đừng gọi em là "đồng xanh" như vậy nghe mắc cười lắm, hãy gọi bằng nick của em "green_field" nghe hay hơn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA