xin hỏi về vé may bay?

• Thread starter Nguyentienhung
  • Ngày gửi
N

Nguyentienhung

Guest
27/6/05
18
0
0
40
Vung Tau
Chào các bác!
Các bác cho em hỏi sếp em đi công tác nước ngoài bằng máy bay, vậy vé máy bay có thể làm hoá đơn tài chính để tính vào chi phí quản lý bán hàng được không? Bởi vì hoá đơn vé máy bay của em hiện nay bi thất lạc rồi.
Mong các bác giúp càng sớm càng tốt, em đang rất cần để kê thuế.

cảm ơn các bác nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Ngatruong

Guest
26/8/05
5
0
0
Ha noi
Vé máy bay đi nước ngoài thì làm gì có thuế VAT mà kê thuế hả bạn.
Bạn chỉ được phép tính trị giá hoá đơn vào chi phí quản lý mà thôi.
Theo nguyên tắc thì thanh toán tiền vé máy bay phải bao gồm hoá đơn và vé máy bay kèm theo ( mà vé máy bay thì quan trọng hơn cả - nó xác nhận chặng đường đi về của sếp bạn là có thực mà - còn hoá đơn thì đôi khi xin cũng được đúng không?). Trong trường hợp của bạn nếu chỗ quen biết bạn xin được một hoá đơn khác hoặc phiếu thu của phòng vé để bù vào thì hoàn chỉnh hơn. Còn trong trường hợp không được thì bạn tự in đính kèm 1 chiếc phiếu thu tiền vé đó là được.Mình nghĩ vé là quan trọng nhất rồi còn hoá đơn vì đi nước ngoài nên không có VAT nên không kê thuế nên lỡ mất rồi thì đành khắc phục như vậy thôi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nguyentienhung nói:
Chào các bác!
Các bác cho em hỏi sếp em đi công tác nước ngoài bằng máy bay, vậy vé máy bay có thể làm hoá đơn tài chính để tính vào chi phí quản lý bán hàng được không? Bởi vì hoá đơn vé máy bay của em hiện nay bi thất lạc rồi.
Mong các bác giúp càng sớm càng tốt, em đang rất cần để kê thuế.

cảm ơn các bác nhiều!
Vấn đề của bạn hơi khó khi mất vé, nhưng có thể còn phương án thế này để tạm thay thế và là cơ sở để bạn làm.
thủ tục gồm:
- Hoá đơn mua vé máy bay của bên hàng không
- hoá đơn nộp tiền visa, thị thực nhập cảnh, lệ phí sân bay (nếu có)
- Và bản photo hộ chiếu của sếp của bạn, photo bản ngày đi và ngày về trên hộ chiếu đó việc ra vào nước nào thì nước đó đều có dấu nhập xuất cảnh cả ( để chứng minh là có đi)

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Theo thiển ý của Lão gia, Bản thân vé máy bay đã là một hóa đơn đặt thù rồi chứ nhỉ. Vì nếu Lão gia mua vé ở Đại lý thì họ xuất hóa đơn nhưng nếu mua tại sân bay thì chắc chắn chị bán vé không xuất hóa đơn đâu. Vậy thì bản thân cái vé đủ để khấu trừ thuế chưa các bạn. Ai đã gặp trường hợp xuất tóan các vé máy bay không có hóa đơn đi kèm chưa. Hoặc nếu chỉ có hóa đơn mà không có cuống vé thì có được không?

N

NTAC

Guest
Mình chưa nhận hoá đơn đối với việc mua vé máy bay bao giờ cả. Mình cũng nghĩ rằng vé máy bay cũng có giá trị thanh toán bình thường chứ, có giá trị tiền hàng, có VAT.... Qua làm việc với cơ quan thuế Mĩnh cũng chẳng tháy họ phản đối gì cả.

L

Lecuong

Guest
Vé máy bay đi nước ngoài thì làm gì có thuế VAT mà kê thuế hả bạn. Đúng vậy, vé máy bay làm gì có thuế đâu, bạn sẽ được tính vào chi phí của Cty.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Theo mình thì vé máy bay là quan trọng nhất. Ngòai những vấn đề mà các anh chị khác đã nêu thì trên vé máy bay còn thể hiện rõ tên của người đi công tác. Nếu người có tên trên vé là thành viên của công ty thì tiền vé mới được tính vào chi phí hợp lý. Chẳng hạn mình mua vé máy bay cho người nhà của xếp (không phải là nhân viên cty), cũng lấy HĐ, nhưng chắc chắn rằng chỗ tiền đó không được CQ thuế chấp nhận là CP của DN rồi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ketoangiachat nói:
Hoặc nếu chỉ có hóa đơn mà không có cuống vé thì có được không?
Nếu chỉ có hoá đơn mà không có cuống vé thì nhiều trường hợp là không được chấp nhận đó bác. Tại sao lại như vậy vì nếu chỉ đơn thuần là một đơn vị, 1 doanh nghiệp thì không sao có thể là do mất vé ( lúc này phải có đơn trình bày và GĐ duyệt). Nếu xảy ra trong một hệ thống các đơn vị trong một công ty lớn, hoặc tổng công ty hoặc ...sẽ có người dùng hoá đơn để thanh toán một nơi và vé thanh toán một nơi ( cái này em gặp khá nhiều).

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Viet Huong nói:
Theo mình thì vé máy bay là quan trọng nhất.
Bạn Việt Hương đã gặp trường hợp này chưa:
Một ông lấy vé máy bay đi công tác, do có việc đột xuất gia đình ông ta phải ở lại không đi nữa. Như vậy ông ta chịu 10% phạt vé. Sau đó ông ta cầm vé máy bay thanh toán với kế toán là đi công tác. ( mà còn điều lạ nữa là ông ta còn lấy được dấu của đơn vị nơi ông ý đến công tác).

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Cái đó là do người ta muốn làm thế và người có trách nhiệm của đơn vị đó cho qua chứ nếu đứng về khía cạnh trách nghiệm nghề nghiệp thì chắc bạn chẳng chấp thuận thanh tóan cho cái vé máy bay đó đâu nhỉ?! Người đó có đi hay không thì cả Cty đều biết chứ.

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
vo vinh nam nói:
Vấn đề của bạn hơi khó khi mất vé, nhưng có thể còn phương án thế này để tạm thay thế và là cơ sở để bạn làm.
thủ tục gồm:
- Hoá đơn mua vé máy bay của bên hàng không
- hoá đơn nộp tiền visa, thị thực nhập cảnh, lệ phí sân bay (nếu có)
- Và bản photo hộ chiếu của sếp của bạn, photo bản ngày đi và ngày về trên hộ chiếu đó việc ra vào nước nào thì nước đó đều có dấu nhập xuất cảnh cả ( để chứng minh là có đi)
Mình thấy bài trả lời trên của vo vinh nam là xác đáng nhất, Vé MB chỉ có thể tạm chấp nhận thay hóa đơn trong trường hợp mất hóa đơn mà thôi. Hơn nữa chỉ có trên hóa đơn mới có ghi Tên, MST, địa chỉ của đơn vị mua vé.
Hiện tại theo hệ thống bán hàng của Hãng Hàng không quốc gia VN (Vietnam Airlines) thì các đại lý bán đúng giá và hưởng hoa hồng. Khi đại lý bán vé và xuất hóa đơn thì trên hóa đơn có ghi MST của VAC, phía dưới là tên và địa chỉ của đại lý. Trong nội dung hóa đơn là Tên khách hàng, số vé, hành trình, giá vé, thuế, phí. Mình nghĩ PA hay các hãng khác cũng thế. Thông tin hành khách còn được cập nhật thêm đến khi vé được sử dụng hết hay bị trả lại. Các thông tin này còn đi kèm với việc bồi thường tổn thất hành lý của hành khách. Cuối kỳ hãng hàng không còn quyết toán nhiều thứ quyền lợi với đại lý, hãng Bảo Hiểm ...
Vì vậy chuyện xin hóa đơn như 1 số bạn nói là không có cơ sở. Ngoài ra có bạn nào thắc mắc về chuyện có bay hay trả lại thì vẫn có thể truy ra được.

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
tôi cũng đã thanh toán vé máy bay đi công tác trong nước và nước ngoài cho nhiều người rồi. Yêu cầu đầy đủ để thanh toán vé máy bay là có cả cuống vé và vé kèm theo. (Cái này có trong thông tư 45/1999/TT-BTC ngày 4/05/1999- Hiện nay thi không biết đã có cái nào thay thế cho nó chưa)
1- Đối với hàng không phiếu thu tiền mới là hóa đơn đặc thù vì trên phiếu thu này ghi rõ được phép phát hành theo CV nào của BTC, ngay ftháng năm phát hành và số công văn cho phép , đồng thời trên phiếu thu còn ghi rõ MST của đơn vị, Phần trăm các loại thuế cần trả cho hàng không.
2- Cuống vé dùng để chứng minh là bạn có đi chuyến bay đó (Chú ý là số trên cuống vé và trên vé đều có in, phải trùng nhau).
Như vậy kết hợp cả hai : Phiếu thu và cuống vé mới đầy đủ chứng minh là bạn có thực đi hay không
Đặc điểm của ngành du lịch là : Bạn có quyền hoàn lại vé trước giờ bay và chỉ chịu phạt 10%. Do vậy nganh hàng không khi bán ve máy bay đã thu tiền xuất vé họ chưa ghi nhận doanh thu ngay mà chi ghi ứng trước tiền hàng của khách ( Nợ 111/Co 131). chi sau khi DV được thực hiện họ mới chuyến sang ghi nhận DT , đây cũng là đặc điểm riêng của nganh du lịch.
Từ trường hợp này cho ta thấy: nếu một người nào đó đã mua vé có phiếu thu rồi mà không có cuống vé thì không thể thanh toán tiền được. Nhưng nếu có cuống vé không thôi thi cũng chưa đủ điều kiện thanh toán vì thiếu tên đơn vị bán, MST của đơn vị bán.
Trong TH bạn đi công tác nước ngoài mà mât sphiếu thu tiền, chỉ còn cuống vé thì (nếu bạn quen NV bán vé ) có thể nhờ họ in lại phiếu thu (trường hợp hàng không chưa chốt sổ ) họ sẽ tìm lại và in giup bạn. Tôi đôi khi vẫn phải nhờ họ in lại như vậy đấy. Có như thế mới đủ thủ tục để thanh toán hợp lý cho dù là đi công tac snước ngoài hay trong nước.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Theo tôi, chứng từ đầy đủ nhất để thanh toán tiền vé máy bay gồm:
- Phiếu thu của hãng HK hoặc đại lý (có ghi rõ tên cty mua vé, MST, số vé, số tiền, thuế - quan trọng nhất là số vé phải khớp)
- Cuống vé máy bay
- Giấy công tác có xác nhận của nơi đến trong thời gian phù hợp với vé máy bay.
Đấy là thủ tục đối với thanh toán vé trong nước. Còn để thanh toán vé đi nước ngoài thì tôi không biết có cần giấy công tác không vì tôi cũng không biết người đi công tác có xin được xác nhận của nơi đến không nữa. tôi nghĩ có thể họ xin được dấu của khách sạn cũng được các bác nhỉ. :)

Mà theo tôi hiểu thì nếu hoàn vé máy bay thì phải trả lại vé cho hàng không để người ta còn làm thủ tục huỷ vé chứ hả bác vo vinh nam? Sao lại có vé để thanh toán được nhỉ ? Còn việc lấy được dấu nơi đến công tác còn dễ hơn í.
vo vinh nam nói:
Bạn Việt Hương đã gặp trường hợp này chưa:
Một ông lấy vé máy bay đi công tác, do có việc đột xuất gia đình ông ta phải ở lại không đi nữa. Như vậy ông ta chịu 10% phạt vé. Sau đó ông ta cầm vé máy bay thanh toán với kế toán là đi công tác. ( mà còn điều lạ nữa là ông ta còn lấy được dấu của đơn vị nơi ông ý đến công tác).

T

TRINHDUY

Guest
27/1/05
26
0
0
48
Hanoi
Quynh Huong nói:
Theo tôi, chứng từ đầy đủ nhất để thanh toán tiền vé máy bay gồm:
- Phiếu thu của hãng HK hoặc đại lý (có ghi rõ tên cty mua vé, MST, số vé, số tiền, thuế - quan trọng nhất là số vé phải khớp)
- Cuống vé máy bay
- Giấy công tác có xác nhận của nơi đến trong thời gian phù hợp với vé máy bay.
Đấy là thủ tục đối với thanh toán vé trong nước. Còn để thanh toán vé đi nước ngoài thì tôi không biết có cần giấy công tác không vì tôi cũng không biết người đi công tác có xin được xác nhận của nơi đến không nữa. tôi nghĩ có thể họ xin được dấu của khách sạn cũng được các bác nhỉ. :)

Mà theo tôi hiểu thì nếu hoàn vé máy bay thì phải trả lại vé cho hàng không để người ta còn làm thủ tục huỷ vé chứ hả bác vo vinh nam? Sao lại có vé để thanh toán được nhỉ ? Còn việc lấy được dấu nơi đến công tác còn dễ hơn í.
Nếu đi công tác tại nước ngoài người ta sẽ căn cứ vào hộ chiếu và vé máy bay để thanh quyết toán ngày đi về. Trên hộ chiếu ghi rất đầy đủ ngày xuất cảnh, nhập cảnh có dấu nữa.
- Việc không thu hồi được vé máy bay nội địa thì thỉnh thoảng vẫn có đấy bạn quỳnh hương ạ.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
TRINHDUY nói:
Nếu đi công tác tại nước ngoài người ta sẽ căn cứ vào hộ chiếu và vé máy bay để thanh quyết toán ngày đi về. Trên hộ chiếu ghi rất đầy đủ ngày xuất cảnh, nhập cảnh có dấu nữa.
- Việc không thu hồi được vé máy bay nội địa thì thỉnh thoảng vẫn có đấy bạn quỳnh hương ạ.
Nhưng việc không thu hồi được là do hàng không hay do cá nhân hả bạn? Nếu do hàng không thì chúng ta dễ dàng xử lý, còn do cá nhân thì bạn coi như người đó không đủ thủ tục thanh toán thôi. Trong trường hợp đó có lẽ họ phải xin xác nhận của hãng hàng không là họ có đi chuyến bay đó thì chắc là vẫn coi là có đủ chứng từ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Quynh Huong nói:
Nhưng việc không thu hồi được là do hàng không hay do cá nhân hả bạn? Nếu do hàng không thì chúng ta dễ dàng xử lý, còn do cá nhân thì bạn coi như người đó không đủ thủ tục thanh toán thôi. Trong trường hợp đó có lẽ họ phải xin xác nhận của hãng hàng không là họ có đi chuyến bay đó thì chắc là vẫn coi là có đủ chứng từ.
Hình như bạn Quynh hương hiểu nhầm ý. Trịnh duy tham gia trả lời chứ ko hỏi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA