Chi Phí Của HTX Vận Tải

• Thread starter thienson
  • Ngày gửi
T

thienson

Guest
27/8/04
17
0
0
47
tp.HCM
Chào cả nhà!

Mình có một người quen, "người này" có một xe toyota và ký một thoả thuận liên kết với một HTX vận tải hành khách, hàng tháng "người này" sẽ đóng cho HTX 200.000 đồng (không có chứng từ) dù xe có hoạt động hay không cũng đóng. Trong tháng nếu có một khách hàng nào đó yêu cầu lấy hoá đơn GTGT thì "người này" đến HTX nhờ họ xuất một hoá đơn GTGT và "người này" sẽ trả cho HTX 7% trên giá trị chưa có thuế.

Vấn đề mình không hiểu ở đây là:
+ Xe không phải của HTX nên không thể có chi phí khấu hao
+ "Người này" cũng không phải cung cấp cho HTX một loại chứng từ nào để chứng minh là có chi phí đầu vào.
(nói chung là HTX sẽ không có chứng từ đầu vào)

Vậy tại sao HTX lại có thể xuất hoá đơn đầu ra được? và làm thể nào để cân đối được chi phí đầu vào và doanh thu đầu ra?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
thienson nói:
Chào cả nhà!

Mình có một người quen, "người này" có một xe toyota và ký một thoả thuận liên kết với một HTX vận tải hành khách, hàng tháng "người này" sẽ đóng cho HTX 200.000 đồng (không có chứng từ) dù xe có hoạt động hay không cũng đóng. Trong tháng nếu có một khách hàng nào đó yêu cầu lấy hoá đơn GTGT thì "người này" đến HTX nhờ họ xuất một hoá đơn GTGT và "người này" sẽ trả cho HTX 7% trên giá trị chưa có thuế.

Vấn đề mình không hiểu ở đây là:
+ Xe không phải của HTX nên không thể có chi phí khấu hao
+ "Người này" cũng không phải cung cấp cho HTX một loại chứng từ nào để chứng minh là có chi phí đầu vào.
(nói chung là HTX sẽ không có chứng từ đầu vào)

Vậy tại sao HTX lại có thể xuất hoá đơn đầu ra được? và làm thể nào để cân đối được chi phí đầu vào và doanh thu đầu ra?

Câu hỏi này chắc phải liệt vào dạng case study, nhờ bác chiên da xốp tư vấn. Nhưng nếu muốn biết chính xác, bạn hỏi kế toán ở HTX đó thử xem ?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
1. Thường đã liên kết kinh doanh thì tài sản của ai người đó quản lý và sử dụng nên HTX không trích KH xe là điều đương nhiên.
2. "Người này" không phải cung cấp cho HTX một loại chứng từ nào thì HTX cũng có thể lấy từ đầu vào từ nhiều "người khác" chứ?
Còn HTX có thể xuất được hoá đơn đầu ra vì họ có rất nhiều mục đích, bạn muốn biết rõ tại sao thì hãy làm như bác Virgin nói ý: hãy hỏi KT của HTX.
Cheers,

T

thienson

Guest
27/8/04
17
0
0
47
tp.HCM
Nếu mình mà gặp và hỏi được KT của HTX đó thì còn gì bằng.

Không biết có bạn nào biết các quy định hoặc thông tư nào nói về HTX không nhỉ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Có, Thông tư liên tịch Bộ tài chính - Bộ nông nghiệp và phát triển nông thôn số 48/2002/TTLT-BTC-BNNPTNT ngày 28/05/2002 về hướng dẫn chế độ quản lý tài chính đối với hợp tác xã nông nghiệp.

Vì thông tư ra đời năm 2002 nên khi xem các bạn phải "tỉnh" nhé! Có cái đã lỗi thời rồi đấy nhưng về cơ bản thì có thể tham khảo được.

Đính kèm

• Thong tu lien tich 48-2002-TTLT-BTC-BNNVPTNT.zip
    14.7 KB · Lượt xem: 33
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
thienson nói:
Nếu mình mà gặp và hỏi được KT của HTX đó thì còn gì bằng.

Không biết có bạn nào biết các quy định hoặc thông tư nào nói về HTX không nhỉ?
Hic, xuất hóa đơn đầu ra mà không có cái gì là đầu vào tương ứng hết thì làm gì có luật nào mà quy định hở bạn. Chắc chỉ có luật rừng thôi:p

Xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu 100% mà chỉ thu được có 7% thì 93% còn lại là chi phí rồi còn gì. Có thể coi là chi phí thuê ngoài và phải có chứng từ hợp lệ thì mới yên tâm với mấy bác thuế.

T

thienson

Guest
27/8/04
17
0
0
47
tp.HCM
Lan Như ơi! là Lan Như ơi!

Mình muốn tìm thông tư hay các quy định về hợp tác xã để xem trong đó có quy định nào về tài sản của các thành viên trong hợp tác xã không, chứ mình không hề muốn biết là hoá đơn đầu vào hay đầu ra gì đâu.

Vì theo mình nghĩ, phải tìm hiểu các quy định về tải sản của HTX và cách góp vốn... nói chung là nguồn gốc và bản chất của HTX thì may ra sẽ giải quyết được vấn đề Hoá đơn đầu vào và đầu ra của HTX.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thế bạn đã ngó ngàng gì đến cái Thông tư bên dưới chưa? Lại tranh cãi à?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Thế thienson đã tìm ra cách giải quyết vấn đề chưa? À, mà phải là tìm ra nguyên nhân và mục đích cách làm của người ta chưa chứ, vì hình như đâu phải là vấn đề của cty bạn:p.
Hic, sao mà cứ như Công An truy tìm tội phạm ấy nhỉ.

T

thienson

Guest
27/8/04
17
0
0
47
tp.HCM
Gởi: Nguyễn Anh Tú!

Mình đã down thông tư của bạn xuống rồi và cũng đã xem lướt qua một lần. Dù sao thì cũng phải cảm ơn bạn vì qua thông tư đó dù không liên quan đến HTX vận tải nhưng cũng đôi chút giúp mình khẳng định thêm cho suy nghĩ của mình là:
Khi các cá nhân có xe ôtô muốn đăng ký vô HTX để kinh doanh thì sẽ có một bản hợp đồng, lúc này chủ xe sẽ đương nhiên trở thành một người góp vốn trong HTX nên xe của họ cũng sẽ là xe của HTX và HTX sẽ có quyền được khấu hao và tập hợp tất cả các chi phí đầu vào liên quan đến xe đó. (các bạn xem giúp thienson xem thienson nghĩ như thế có đúng không nhỉ)

To: Lan Như!

ở đây theo như mình nghĩ thì nó chẳng là vấn đề của riêng ai cả mà là vấn đề của những người làm Kế toán, sau này biết đâu nó sẽ là vấn đề của Lan Như thì sao nhỉ?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
thienson nói:
Khi các cá nhân có xe ôtô muốn đăng ký vô HTX để kinh doanh thì sẽ có một bản hợp đồng, lúc này chủ xe sẽ đương nhiên trở thành một người góp vốn trong HTX nên xe của họ cũng sẽ là xe của HTX và HTX sẽ có quyền được khấu hao và tập hợp tất cả các chi phí đầu vào liên quan đến xe đó. (các bạn xem giúp thienson xem thienson nghĩ như thế có đúng không nhỉ)
Xe này có sang tên sang cho HTX không? Nếu thế thì đừng mơ tới khấu hao nữa nhé! Theo mình biết thì các hãng vận tải (taxi) hiện nay thì những mùa cao điểm thường hay làm HĐ thuê xe ngoài kiểu này. Và đây chỉ là HĐ hơp tác làm ăn cùng nhau hưởng lợi thôi chứ không phải là góp vốn gì cả. Nếu người này muốn thành thành viên góp vốn trong HTX thì phải kèm theo rất nhiều thủ tục pháp lý chứ không phải đơn thuần là căn cứ vào cái HĐ này (nó chẳng qua là cái HĐ dịch vụ thôi mà).

Căn cứ HĐ này, làm thêm cái phiếu chi 93% số tiền + khấu trừ 10% thì HTX đã có chi phí đầu vào ngay thôi mà (tạm thời hiểu theo hướng tích cực thì sẽ là như vậy).

Hy vọng là sẽ giúp bạn được 1 chút gì đó. Còn nếu nói thực tế HTX đó làm vậy để làm gì và ntn thì giống thầy bói xem voi lắm bạn ạ và có thể DD sẽ không cho thảo luận đâu.

S

sontckt

Guest
8/6/05
30
0
6
Ha noi
Chỉ lấy hoá đơn mà không có đầu vào, không liên quan đến HTX là vi phạm pháp luật đấy... hihi

1

139

Guest
20/1/05
26
0
0
Quan6
Mình đã đọc TT của NguyenTuAnh có đọan:
"Xã viên có thể góp vốn bằng tiền. Nếu góp bằng tài sản hoặc bằng công lao động phải quy thanh tiền theo thời giá tại địa phương, Do đại hội xã viên quy định".
-Điều thắc mắc đối với chúng ta nếu cho là góp vốn thì là góp vốn bằng xe, nhưng xe lại khác đối với các lọai TS khác, là xe phải có người đứng tên chủ xe.
có lẻ vì vậy nên bạn LanNhu mới nói "Xe này có sang tên sang cho HTX không? Nếu thế thì đừng mơ tới khấu hao nữa nhé! ".

Có bạn nào biết rõ được, thủ tục nào để góp vốn bằng xe không?
Có nhất thiết phải sang tên xe không (nếu hợp đồng liên doanh chỉ là 2 năm)

- Mình nghĩ kế tóan HTX dùng xảo thuật của dân nhà kế thôi, chứ không thể áp dụng như góp vốn liên doanh đâu. (Vì không phải lúc nào "Ngừơi này" cũng Y/C hợp tác xã xuất hóa đơn, và không phải lúc nào hành khách cũng Y/C HTX xuất hóa đơn).
Vấn đề này vốn nhạy cảm, chắc phải hỏi KT HTX thôi.

T

tien map

Guest
17/1/05
18
0
0
49
HCM City
To Thiên Sơn
Mình nói thật điều này nhé. Nếu bạn muốn biết câu trả lời cho vấn đề này thì không nên tìm ở diễn đàn này.Vì ở đây là diễn đàn dành cho "chánh phái", hướng dẫn thành viên làm theo đúng qui định.
Còn câu hỏi mà bạn đưa ra thuộc lọai..."tà phái", bạn hãy tìm một bằng hữu nào có kinh nghiệm trận mạc mà hỏi nhỏ. Họ sẽ chỉ cho bạn ngay ấy mà.

À này, nhớ sắp sẵn tiệc rượu trước khi hỏi nhé, đây là bí quyết nghề nghiệp chứ hổng phải trò chơi đâu mà ai cũng sẵn sàng truyền cho...hi hi hi

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
tien map nói:
Mình nói thật điều này nhé. Nếu bạn muốn biết câu trả lời cho vấn đề này thì không nên tìm ở diễn đàn này.Vì ở đây là diễn đàn dành cho "chánh phái", hướng dẫn thành viên làm theo đúng qui định.
Bạn nói vừa thật, lại vừa đúng. Người ta nói rằng: Sống và làm việc theo Hiến pháp và Pháp luật. Nếu không theo thì sao bạn nhỉ? Sẽ có hậu quả ngay tắp lự. Thử đi rối sẽ biết thôi mà.

tien map nói:
Còn câu hỏi mà bạn đưa ra thuộc lọai..."tà phái", bạn hãy tìm một bằng hữu nào có kinh nghiệm trận mạc mà hỏi nhỏ. Họ sẽ chỉ cho bạn ngay ấy mà.

À này, nhớ sắp sẵn tiệc rượu trước khi hỏi nhé, đây là bí quyết nghề nghiệp chứ hổng phải trò chơi đâu mà ai cũng sẵn sàng truyền cho...hi hi hi
Bạn nào muốn có câu trả lời cho những câu hỏi thuộc loại "tà phái" thì xin mời gặp tien map nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA