Thảo luận về luật kế toán

• Thread starter Thanhtradt
  • Ngày gửi
T

Thanhtradt

Guest
24/3/09
3
0
0
36
Q12.TPHCM
Chào các bạn
Mình đang học 1 khoá kế toán trưởng và hiện đang học chuyên đề về luật kế toán.
Bọn mình đang tập trung thảo luận Luật Kế Toán số 03/2003/QH11 ban hành ngày 17/06/2003.
Các bạn cùng giúp mình tham gia nhé.
Hãy trình bày quan điểm của mình về những quy định của luật kế toán khi áp dụng vào các doanh nghiệp (khó khăn, bất cập, ưu điểm, nhược điểm...). Cần thay đổi và bổ sung quy định nào cho phù hợp, cho ví dụ minh hoạ cụ thể ở điều nào?
Hy vọng nhận được sự đóng góp của các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
42
Sai Gon
Mình cũng đang học lớp kế toán trưởng, nhưng chưa học tới môn luật kế toán này. Bạn có thể cho mình biết luật kế toán là gì không

T

Thanhtradt

Guest
24/3/09
3
0
0
36
Q12.TPHCM
Cái này thì đơn giản mà bạn, bạn chỉ cần tải Luật kế toán về đọc là có tất cả.
Sao không có ai đóng góp ý kiến giúp mình vậy.
Các bạn ơi............

K

kimthach05

Guest
22/6/07
12
0
0
Binh Duong
Chào các bạn
Bọn mình đang tập trung thảo luận Luật Kế Toán số 03/2003/QH11 ban hành ngày 17/06/2003.
Hãy trình bày quan điểm của mình về những quy định của luật kế toán khi áp dụng vào các doanh nghiệp (khó khăn, bất cập, ưu điểm, nhược điểm...). Cần thay đổi và bổ sung quy định nào cho phù hợp, cho ví dụ minh hoạ cụ thể ở điều nào?

Cái này thì đơn giản mà bạn, bạn chỉ cần tải Luật kế toán về đọc là có tất cả.
Sao không có ai đóng góp ý kiến giúp mình vậy.
Các bạn ơi............

Chào bạn

Bạn mong muốn mọi người chia sẽ ý kiến và góp ý kiến về vấn đề luật kế toán thì trước tiên bạn nên nêu quan điểm của mình về vấn đề bạn cần chia sẽ. Khi đó mới có cơ sở để thảo luận và ý kiến giúp đỡ chia sẽ với bạn chứ ?

Mong bạn hiểu và thông cảm khi mình muốn củng nhau chia sẻ và thảo luận.

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Chào các bạn

Chào bạn, mình thấy 1 số "bất cập" của Luật Kế Toán số 03/2003/QH11; vậy mời bạn tham khảo nha:

A. Khoản 1 Điều 57 quy định điều kiện để công dân VN được cấp chứng chỉ hành nghề kế toán là “có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật; chưa có tiền án về các tội nghiêm trọng trong hoạt động nghệ nghiệp tài chính, kế toán”:
+ Vậy ai sẽ là người chứng nhận phẩm chất đạo đức nhỉ?
+ Về 2 từ “nghiêm trọng”, vậy “người có tiền án về các tội chưa nghiêm trọng” sẽ được cấp chứng chỉ??? và mâu thuẫn với yêu cầu “có ý thức chấp hành pháp luật”.

B. Khoản 1, Điều 11 yêu cầu ghi nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh là ngoại tệ bằng nguyên tệ và VND theo tỷ giá hối đoái thực tế quy đổi do Ngân hàng Nhà nước VN công bố: hiện nay không còn phù hợp.

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
42
Sai Gon
Cái chứng chỉ hành nghề kế toán này gây tranh cãi nhiều lắm các bạn à...

S

sweetycherry91

Guest
18/9/10
6
0
0
ha noi
Em đọc luật kế toán, nhưng không hiểu lắm về khái niệm " đơn vị sự nghiệp", các anh chị chỉ giúp cho em với ah!

H

Huyenhtt2000

Sơ cấp
25/10/10
33
0
0
Quốc Oai - Hà Nội
Em đọc luật kế toán, nhưng không hiểu lắm về khái niệm " đơn vị sự nghiệp", các anh chị chỉ giúp cho em với ah!

- Cơ quan Nhà nước là một tổ chức được thành lập và hoạt động theo những nguyên tắc và trình tự nhất định, có cơ cấu tổ chức nhất định và được giao những quyền lực Nhà nước nhất định, được qui định trong các văn bản pháp luật để thực hiện một phần những nhiệm vụ, quyền hạn của Nhà nước.

- Tổ chức sự nghiệp công là tổ chức do các cơ quan có thẩm quyền của Nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội thành lập, có chức năng thực hiện các hoạt động dịch vụ công do ngân sách nhà nước chi trả.

Các tổ chức sự nghiệp công bao gồm những tổ chức nào?
Theo Hiến pháp, hệ thống các cơ quan hành chính nhà nước bao gồm các cơ quan hành chính nhà nước ở Trung ương có Chính phủ, Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ và các cơ quan hành chính nhà nước ở địa phương gồm: UBND các cấp, các cơ quan chuyên môn thuộc UBND các cấp và các bộ phận chức năng khác.

Các đơn vị sự nghiệp công lập là một bộ phấn cấu thành cơ cấu tổ chức của các cơ quan hành chính nhà nước. Các đơn vị sự nghiệp do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thành lập, có tư cách pháp nhân, có tài khoản, con dấu riêng, thực hiện chức năng phục vụ quản lý nhà nước hoặc cung cấp sản phẩm, dịch vụ công trong các ngành, lĩnh vực theo quy định của pháp luật. Các đơn vị sự nghiệp công lập này hoạt động trên rất nhiều lĩnh vực khác nhau như giáo dục, y tế, thể thao, giao thông công cộng, khoa học, công nghệ… Đối với các cơ quan quản lý các ngành sự nghiệp, những tổ chức này là những đơn vị cơ bản thực hiện nhiệm vụ của ngành.

Có ba loại hình đơn vị sự nghiệp công lập là đơn vị tự bảo đảm chi phí hoạt động, đơn vị tự bảo đảm một phần chi phí hoạt động và đơn vị do Nhà nước bảo đảm toàn bộ chi phí hoạt động (Nếu theo dự thảo Luật quản lý và sử dụng tài sản nhà nước thì sẽ chỉ còn hai loại).

Lưu ý: Đối với trường học ở các xã nếu có tư cách pháp nhân riêng (không trực thuộc UBND cấp xã) thì được coi như một tổ chức sự nghiệp công.

L

linh pro

Sơ cấp
21/10/10
31
0
0
Hà Nội
Chào các bạn

bạn cho mình hỏi học lớp kế toán trưởng ở đâu thế, học những gìm học như thế nào vậy bạn, mà học phí toàn khóa học là bao nhiêu có cần điều kiện gì không? cám ơn bạn trước nha

T

thuvien1

Guest
5/10/10
6
0
0
HN
Lên mạng search từ này ra nhiều lắm!! còn vị trí địa lý và khu vực của ban để tiện tham gia

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA